Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Vẽ lược đồ quan hệ trong Cơ sở dữ liệu OpenERP

Ảnh đại diện
trannhatlinh

Mọi người cho em hỏi. Có cách nào vẽ được bảng mối quan hệ giữa các trường dữ liệu trong module với nhau không ạ? Giữa các module với nhau nữa ạ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
7 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Bạn thử pgDesigner xem sao.

http://sourceforge.net/projects/pgdesigner/

2 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Em cài đặt trên hệ điều hành Ubuntu anh ạ. Anh hướng dẫn cụ thể hơn được không ạ?

Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Bạn dùng Ubuntu phiên bản nào? PostgreSQL phiên bản nào?

1
Ảnh đại diện
trannhatlinh
Best Answer

Nó hiện lên như sau, anh xem hộ em với ạ.

Vẽ lược đồ quan hệ trong Cơ sở dữ liệu OpenERP

2 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

có vẻ em cần password để truy cập. Em trả lời giúp anh các câu hỏi sau, anh sẽ hướng dẫn em cấu hình chuẩn để kết nối từ Base:
1. PostgreSQL Server của em có nằm chung server với LibreOffice Base hay không?
2. Tên CSDL OpenERP là gì? Username truy cập database đó là gì và có password không?
3. Em đã chỉnh sửa gì file pg_hba.conf chưa?

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Ban đầu thì em chưa biết gì về Libreoffice Base này cả, nên chưa biết kết nối đến Postgres. Kết nối đến thì không biết user name và pas. Nhưng bây giờ thì được rồi ạ. Em mở lại pgadmin nên tìm lại được 2 cái này nên vào được rồi ạ, Em cảm ơn 2 anh nhiều.

1
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Nếu dùng PostgreSQL 9+ thì có lẽ không tương thích pgDesigner.
Bạn hãy thử LibreOffice Base. Có thể cài đặt bằng cách:

sudo apt-get update & sudo apt-get install libreoffice-base

Sau đó cài tiếp PostgreSQL driver cho LibreOffice Base:
sudo apt-get install odbc-postgresql libreoffice-sdbc-postgresql

Khởi động lại máy rồi khởi chạy Base.
Chuỗi kết nối điền vào Datasource URL có syntax như sau:
host=192.168.0.12 port=5432 dbname=openerp 
2 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Em dùng Ubuntu 12.10, postgresql 9.1. Cài đặt Libreoffice Base để làm gì anh? Có thể vẽ được các bảng chỉ ra mối quan hệ trong các module không ạ?

Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Được!

0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer
Cách của anh David Trần thì mình sẽ phải tự vẽ ra ạ. Ở đây em muốn dùng phần mềm có thể từ CSDL có sẵn vẽ ra được các bảng luôn ạ. Anh cho em một vài ví dụ được không ạ? Cài trên Ubuntu anh nhé.
Với cách của bác David, em cài LibreOffice Base, sau đó connect tới database, vào tool/relationship, nó sẽ tự gen ra quan hệ của các bảng.
5 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Anh có video nào hướng dẫn không ạ? Em conect mãi mà không được.

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Điền "host=localhost port=5432 dbname=openerp" vào database URL là xong mà

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Nó báo là bắt phải nhập pass cho cơ sở dữ liệu openerp. Tức là pas mà mình đặt lúc mình tạo CSDL đúng không ạ? Em gõ vào mà nó cứ báo là sai?

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Em có thể không tích vào ô Password required

Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

có password hay không còn tuỳ thuộc vào lúc tạo user cũng như cấu hình security ở trong tập tin pg_hba.conf của PostgreSQL.
Ví dụ:
host openerp trannhatlinh 192.168.1.162/24 trust

Như này có nghĩa là pg user trannhatlinh sẽ không cần password khi truy cập vào database có tên openerp từ IP 192.168.1.162 (với điều kiện user này khi tạo phải được grant privilege cho database openerp)

0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer
Cách của anh David Trần thì mình sẽ phải tự vẽ ra ạ. Ở đây em muốn dùng phần mềm có thể từ CSDL có sẵn vẽ ra được các bảng luôn ạ. Anh cho em một vài ví dụ được không ạ? Cài trên Ubuntu anh nhé.
Cài này em search trên google nhé, em thử với từ khóa "Generate diagram postgresql"
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
trannhatlinh
Best Answer

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer

@nhatlinh,

Em định hỏi về Diagram trong Database hay Modeling trong Thiết kế phần mềm???

2 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Về Diagram ạ. Từ cơ sở dữ liệu của các module. Vẽ các bảng chỉ ra mối quan hệ của các trường trong đấy ạ.

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Thế thì theo cách của bác David hoặc em có thể search rất nhiều tool thiết kế Diagram cho postgresql

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.