Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

1 sản phẩm có 2 BOM

Em tạo 1 sản phẩm, và tạo 2 BOM cho cùng sản phẩm đó, nhưng khi vào Lệnh sản xuất, phần mềm chỉ hiển thị lên mặc định 1 Bom chứ ko cho phép chọn Bom khác, mà theo em hiểu, thì khi tạo lệnh sản xuất, mình có thể có quyền chọn Bom cần thiết đúng ko ạ?
Thứ 2 là khi tạo 1 lệnh sx, ở Tab "Hoạt động sản xuất", sau khi mình Tính toán dữ liệu, có nút "Thêm một hạng mục", e đã thử thao tác, mình có thể tạo thêm 1 công đoạn vào quy trình sản xuất, hoặc xóa bỏ 1 công đoạn đi, nhưng khi em thử thêm, thì 1 lần bị lỗi (e chưa ktra kỹ lỗi là do đâu), 1 lần thì chạy Lệnh sx bình thường nhưng ko xử lý gì đến công đoạn em thêm vào, các anh chị đã ai làm qua phần này chưa ạ, thì giúp em hiểu thêm phần này với.
Em cảm ơn ạ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
6 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
Trần Liên Trà viết:
Một điều nữa em thắc mắc, là khi tạo 1 BOM, thì mình đã phải chọn 1 quy trình sản xuất gắn liền với BOM đó, nhưng khi tạo lệnh sx, mình hoàn toàn có thể chọn 1 quy trình khác, có thể chả liên quan gì đến sản phẩm/bom đang thao tác, cái này có nên khóa chức năng chọn quy trình sản xuất ở lệnh sản xuất lại ko ạ?

Khi bạn tạo MO cho một sản phẩm thì bạn chỉ có thể chọn 1 BoM tương ứng với sản phẩm đó chứ bạn có chọn được BoM của sản phẩm khác đâu.

Việc cho phép một sản phẩm có nhiều BoM cũng là hợp lý vì một sản phẩm bạn có thể sản xuất với nhiều cách khác nhau. Ví dụ, để điều chế Axit Sunfuric, bạn có rất nhiều cách.

Trần Liên Trà viết:
Thứ 3, em đang thử phần Tab đầu tiên trong Lệnh sản xuất "Consumed Products", với 2 bảng "Consumed Products" và "Products to consumed" anh có thể giải thích qua cho em ý nghĩa của tab này ko ạ? E thấy đang dịch là "Sản phẩm tiêu thụ" thì ko hợp lý lắm. Em đang hiểu, nó như là liệt kê các nguyên liệu để phục vụ cho lệnh sản xuất đúng ko ạ?

Mã nguồn của ERPOnline thì bên mình tạm dịch là "Sản phẩm đã tiêu thụ" và "Sản phẩm để tiêu thụ" (xem đính kèm). Tuy nhiên, bạn có thể sửa đổi nếu ko muốn dùng các thuật ngữ này. Ví dụ, có thể đổi thành "Nguyên liệu đã tiêu thụ" và "Nguyên liệu chờ tiêu thụ"

Ý nghĩa của nó thì đơn giản thôi. Nó chính là các nguyên liệu chờ tiêu thụ và đã tiêu thụ. Ví dụ: khi bạn sản xuất một chiếc bàn, bạn cần có đinh. Bạn sử dụng bao nhiêu đinh thì số đinh đã sử dụng được đưa sang "Sản phẩm đã tiêu thụ", số chưa dùng (nhưng sẽ còn dùng cho MO này) sẽ nằm lại ở "Sản phẩm để tiêu thụ"

Trần Liên Trà viết:
Ví dụ, e tạo lệnh sx ví, mỗi chiếc ví được làm từ 40cm vải và 10cm dây, nhưng vải nguyên tấm của em là 50cm, sẽ thừa ra 10cm/ví, thì khi tạo lệnh sx, phần mềm sẽ căn cứ vào BOM của em, lấy ra 40cm vải, 10cm dây, còn lại 10cm vải dư, em sẽ nhập vào tab này để nhập lại kho?

Bạn cần cài thêm module MRP Byproducts để giải quyết nghiệp vụ nhập kho các sản phẩm phát sinh từ các quá trình sản xuất.

1 sản phẩm có 2 BOM

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
Trần Liên Trà viết:
Về Bom và quy trình sản xuất: nếu mình tạo MO cho 1 sản phẩm, thì có thể chỉ chọn được các Bom đã cấu hình cho sản phẩm đó (cái này e chưa cài lại bản demo để thử), nhưng ngay khi tạo MO, có dropdown list Quy trình sản xuất, và ở dropdown list này, ko giới hạn các quy trình sx gắn với BOM đã chọn mà list toàn bộ các quy trình ra cho người dùng chọn thoải mái, như vậy là ko hợp lý đúng ko ạ?
Chỗ này, khi bạn chọn BoM thì Quy trình sản xuất tương ứng với BoM sẽ được nạp luôn vào trường Quy trình nhưng người dùng vẫn có thể thay đổi. Đánh giá về việc hợp lý hay không thì còn tùy vào thực tế của DN. Ví dụ, một chiếc bàn có thể sản xuất theo quy trình tự động, hoặc sản xuất thủ công và DN cho phép cả 2 quy trình đó thì việc cho lựa chọn là hợp lý. Nhưng nếu DN không cho phép điều đó thì đương nhiên là bất hợp lý. Và sự bất hợp lý có thể điều chỉnh được bằng cách tùy biến lại tính năng này để khóa trường này lại trên form MO.

Trần Liên Trà viết:
Về tab Sản phẩm tiêu thụ: Nếu ý nghĩa như anh nói, thì việc cho phép nhập thêm sản phẩm ở tab này có nghĩa như nào ạ? Em đã đọc phần trao đổi với bạn Song Mon nên em mới nghĩ đến việc nhập sản phẩm thừa ở đây, :), để giải quyết cái nút "thêm một hạng mục" ở tab này.
Đôi khi, vì một lý do nào đó mà một MO có thể cần số đầu mục nguyên vật liệu nhiều hơn so với định mức phổ thông nhưng DN không muốn thay đổi BoM mà chỉ muốn thay đổi trong lần sản xuất này thôi. Nút "Thêm một hạng mục" ở chỗ này xuất hiện để cho phép điều đó xảy ra.
Tuy nhiên, nó không liên quan gì đến chỗ sản phẩm thừa kia cả.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Em cảm ơn anh nhiều ạ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Về Bom và quy trình sản xuất: nếu mình tạo MO cho 1 sản phẩm, thì có thể chỉ chọn được các Bom đã cấu hình cho sản phẩm đó (cái này e chưa cài lại bản demo để thử), nhưng ngay khi tạo MO, có dropdown list Quy trình sản xuất, và ở dropdown list này, ko giới hạn các quy trình sx gắn với BOM đã chọn mà list toàn bộ các quy trình ra cho người dùng chọn thoải mái, như vậy là ko hợp lý đúng ko ạ?

Về tab Sản phẩm tiêu thụ: Nếu ý nghĩa như anh nói, thì việc cho phép nhập thêm sản phẩm ở tab này có nghĩa như nào ạ? Em đã đọc phần trao đổi với bạn Song Mon nên em mới nghĩ đến việc nhập sản phẩm thừa ở đây, :), để giải quyết cái nút "thêm một hạng mục" ở tab này.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Em cảm ơn anh. Về Title của Bom, e vẫn thấy có chỗ cho mình nhập tên mà, mặc định là phần mềm sẽ lấy title của produc, nhưng mình có thể sửa tile của Bom được, cái này em đã thử.
Một điều nữa em thắc mắc, là khi tạo 1 BOM, thì mình đã phải chọn 1 quy trình sản xuất gắn liền với BOM đó, nhưng khi tạo lệnh sx, mình hoàn toàn có thể chọn 1 quy trình khác, có thể chả liên quan gì đến sản phẩm/bom đang thao tác, cái này có nên khóa chức năng chọn quy trình sản xuất ở lệnh sản xuất lại ko ạ?
Thứ 3, em đang thử phần Tab đầu tiên trong Lệnh sản xuất "Consumed Products", với 2 bảng "Consumed Products" và "Products to consumed" anh có thể giải thích qua cho em ý nghĩa của tab này ko ạ? E thấy đang dịch là "Sản phẩm tiêu thụ" thì ko hợp lý lắm. Em đang hiểu, nó như là liệt kê các nguyên liệu để phục vụ cho lệnh sản xuất đúng ko ạ?
Ví dụ, e tạo lệnh sx ví, mỗi chiếc ví được làm từ 40cm vải và 10cm dây, nhưng vải nguyên tấm của em là 50cm, sẽ thừa ra 10cm/ví, thì khi tạo lệnh sx, phần mềm sẽ căn cứ vào BOM của em, lấy ra 40cm vải, 10cm dây, còn lại 10cm vải dư, em sẽ nhập vào tab này để nhập lại kho?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer
Trần Liên Trà viết:
Em tạo 1 sản phẩm, và tạo 2 BOM cho cùng sản phẩm đó, nhưng khi vào Lệnh sản xuất, phần mềm chỉ hiển thị lên mặc định 1 Bom chứ ko cho phép chọn Bom khác, mà theo em hiểu, thì khi tạo lệnh sản xuất, mình có thể có quyền chọn Bom cần thiết đúng ko ạ?
Có lẽ là mã nguồn của bạn có vấn đề. Bạn hoàn toàn có thể chọn các BOM khác nhau cho cùng một sản phẩm. Bạn có thể thử bản demo http://thuongmaidientu.demo.erponline.vn/

Tuy nhiên, vì BOM không có title mà nó lấy luôn Product Title làm title của nó. Do đó, nếu bạn có 1 sản phẩm với nhiều BoM, lúc tạo MO sẽ rất khó phân biệt giữa các BoM của cùng một sản phẩm.
Trần Liên Trà viết:
Thứ 2 là khi tạo 1 lệnh sx, ở Tab "Hoạt động sản xuất", sau khi mình Tính toán dữ liệu, có nút "Thêm một hạng mục", e đã thử thao tác, mình có thể tạo thêm 1 công đoạn vào quy trình sản xuất, hoặc xóa bỏ 1 công đoạn đi, nhưng khi em thử thêm, thì 1 lần bị lỗi (e chưa ktra kỹ lỗi là do đâu), 1 lần thì chạy Lệnh sx bình thường nhưng ko xử lý gì đến công đoạn em thêm vào, các anh chị đã ai làm qua phần này chưa ạ, thì giúp em hiểu thêm phần này với.
Em cảm ơn ạ.
Cái này cũng có lẽ do mã nguồn của bạn bị lỗi. Bạn có thể thử ở các bản demo của ERPOnline sẽ thấy mọi thứ hoạt động bình thường. Hoặc bạn có thể tạo một bản dùng thử miễn phí để dùng riêng trong 15 ngày (nếu như bạn chưa muốn trả tiền).
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.