Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Xin trợ giúp về lệnh sản xuất

Chào mọi người, mình đang có vướng mắc về phần lệnh sản xuất xin được làm rõ. Với những sản phẩm cùng tên nhưng kích thước khác nhau ví dụ như tấm lợp thì cùng 1 loại nguyên liệu nhưng kích thước khác nhau vậy có thể phát hành 1 lệnh sản xuất với nhiều kích thước hay không?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
7 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Phạm Tuấn Anh
Best Answer

Bạn không hiểu ý mình rồi. Vì mái nhà luôn khác nhau về kích thước nên sinh ra tấm lợp có 1 kích thước khác nhau và mỗi mái nhà cũng có tấm bằng nhau và tấm dài ngắn khác nhau và kích thước này chỉ đến khi nào mà khách hàng đặt thì mình mới biết chứ ko thể nào sản xuất trước được. Ví dụ khách hàng đặt tấm lợp A có dữ liệu như sau 2 tấm dài 2.5met 3 tấm dài 3.5met. Sinh ra vấn đề cùng là loại tấm lợp A nhưng có đến 2 giá trị biến trên đơn hàng.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer
tuananh viết:
Bạn không hiểu ý mình rồi. Vì mái nhà luôn khác nhau về kích thước nên sinh ra tấm lợp có 1 kích thước khác nhau và mỗi mái nhà cũng có tấm bằng nhau và tấm dài ngắn khác nhau và kích thước này chỉ đến khi nào mà khách hàng đặt thì mình mới biết chứ ko thể nào sản xuất trước được. Ví dụ khách hàng đặt tấm lợp A có dữ liệu như sau 2 tấm dài 2.5met 3 tấm dài 3.5met. Sinh ra vấn đề cùng là loại tấm lợp A nhưng có đến 2 giá trị biến trên đơn hàng.
À, ra vậy. Nhưng bạn vẫn phải tách thôi. Lúc khách hàng đặt hàng là lúc bạn phải tạo sản phẩm mới theo nhu cầu của khách, lúc này biết kích thước rồi. Việc này nó không chỉ phục vụ bán, còn phục vụ cho bộ phận sản xuất biết đường mà cắt. Rồi thì hệ thống nó cũng biết đường mà tự động trừ tồn kho, và cũng tự động hạch toán vào kế toán.

Dĩ nhiên, cách làm này có vẻ không ổn nếu sự biến thiên này lớn, số lượng nhiều trong khoảng thời gian ngắn thì có vẻ không được thuật tiện cho người vận hành phần mềm lắm. Sẽ dần đến một đám sản phẩm rất lớn trong cơ sở dữ liệu mà khả năng dùng lại ko cao thì không thuận tiện.

Nhưng mình e rằng Odoo mặc định không thể làm khác. Mình cũng có biết chút về lập trình Odoo nhưng hơi dốt về quản trị nên nghĩ mãi không ra cách nào (kể cả tuỳ biến). Bạn thử tìm trên kho ứng dụng của Odoo xem có module nào đáp ứng được không? Hay thử tham vấn với các bác bên ERPOnline xem sao.

tuananh viết:
Một đơn hàng có thể có hàng trăm tấm lợp với vài chục loại kích thước nếu vào từng kích thước thì quá mất thời gian. Mình muốn hỏi có cách nào giải quyết vấn đề này trên erponline ko
Bạn có thể sử dụng chức năng Mẫu báo giá để nhập báo giá & đơn hàng cho nhanh.
Ví dụ bên mình hay phải báo giá cũng cả hơn hai chục loại cà phê cho khách. Mỗi lần làm báo giá khá mệt. Mà lại còn có gần 20 nhân viên kd, mỗi người làm một kiểu cũng chết, rồi lại đôi khi bị sót điều khoản. Mẫu báo giá sẽ giúp chọn phát là load ra cả hơn hai chục hạng mục cần báo giá, các điều khoản cũng được load. Nói chung là bạn có thể dùng chức năng này, nếu bạn có thể quy hoạch được hệ thống sản phẩm với các kích thước cố định thì sẽ dễ hơn. Nói chung là càng biến động càng khó quản lý.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Phạm Tuấn Anh
Best Answer

Một đơn hàng có thể có hàng trăm tấm lợp với vài chục loại kích thước nếu vào từng kích thước thì quá mất thời gian. Mình muốn hỏi có cách nào giải quyết vấn đề này trên erponline ko

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer
tuananh viết:

cám ơn bạn, bên mình sản xuất tấm lợp nên mỗi đơn hàng đều có rất nhiều kích thước khác nhau và mỗi sản phẩm lại có rất nhiều đơn đặt hàng và mỗi kích thước lại có số lượng khác nhau. ví dụ trong cùng 1 đơn đặt hàng của phẩm A lại có các kích thước B1 B2 B3 và mỗi kích thước này lại có số lượng không giống nhau. mình đang muốn gộp trung tất cả lại không biết có thể tùy biến hay không. cám ơn bạn
Bạn gộp lại thì làm sao quản lý nổi???

Sản phẩm có sự khác nhau, dù nhỏ nhất cũng là sản phẩm khác rồi. Ví dụ bên mình kinh doanh cà phê. Lúc mua về thì chỉ là một loại. Trải qua quá trình phân loại, sơ chế, mình ra được 3 loại cà phê. Lúc này, trong hệ thống mình phải tạo 4 sản phẩm bao gồm: Cà phê hạt XYZ (cái này mình đi mua về), Cà phê loại A, Cà phê loại B, Cà phê loại C.

Với sản phẩm của bạn, bạn cũng nên làm như vậy, không thì bạn chả thể quản lý nổi vì nó ko có sự rạch ròi

Vụ bán hàng thì trên đơn hàng có bạn, mỗi sản phẩm sẽ là ít nhất 1 dòng. Trong trường hợp 1 sản phẩm mà phải giao đến 2 nơi thì phải 2 dòng. Vậy thôi.

tuananh viết:

Thêm thông tin, vì kích thước này không thể biết trước được nên mình không thể tạo sản phẩm sẵn để làm đơn hàng, còn nếu không làm sẵn thì sẽ mất thời gian và ảnh hưởng đến hiệu quả và năng xuất làm việc. cám ơn pro
Không biết trước kích thước thì không ổn. Bạn phải cụ thể hoá được nó bằng lượng và chất thì Odoo (hay bất cứ phần mềm nào khác) mới giúp được.

Nhưng mình e rằng việc không biết trước kích thước có vẻ không thực tế. Trong quá trình sản xuất kinh doanh thì bạn phải biết bạn làm ra cái gì, mua cái gì và bán cái gì chứ nhỉ? Bản thân bạn không biết thì phần mềm sao biết nổi ^_^
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Phạm Tuấn Anh
Best Answer

Thêm thông tin, vì kích thước này không thể biết trước được nên mình không thể tạo sản phẩm sẵn để làm đơn hàng, còn nếu không làm sẵn thì sẽ mất thời gian và ảnh hưởng đến hiệu quả và năng xuất làm việc. cám ơn pro

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Phạm Tuấn Anh
Best Answer

cám ơn bạn, bên mình sản xuất tấm lợp nên mỗi đơn hàng đều có rất nhiều kích thước khác nhau và mỗi sản phẩm lại có rất nhiều đơn đặt hàng và mỗi kích thước lại có số lượng khác nhau. ví dụ trong cùng 1 đơn đặt hàng của phẩm A lại có các kích thước B1 B2 B3 và mỗi kích thước này lại có số lượng không giống nhau. mình đang muốn gộp trung tất cả lại không biết có thể tùy biến hay không. cám ơn bạn

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Captcha
Best Answer

Cùng tên nhưng kích thước khác nhau thì vẫn phải coi nó là các sản phẩm khác nhau. Sau đó, bác cài module MRP Byproducts vào là giải quyết được. Nếu không có module này thì:
A + B + C -> D
Nếu có module này thì có thể:
A + B + C -> D + E

P/s: nếu các sản phẩm của bác cùng tên mà chỉ khác duy nhất là kích thước thì bác cũng có thể sử dụng chức năng biến thể sản phẩm thay vì tạo sản phẩm mới.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.