Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

1

Vấn đề cảnh báo hết hạn hàng tồn kho

Em chào anh chị. Em đang làm quản lý kho cho một doanh nghiệp chế biến thực phẩm đông lạnh. Em đang cân nhắc lựa chọn phân hệ quản lý kho bên mình. Em có một vài thắc mắc mong anh chị giải đáp giúp.
1. Module cảnh báo hàng tồn kho gần hết hạn sử dụng nằm ở đâu và cài đặt thế nào ạ?
2. Khi có cảnh báo hàng tồn kho gần hết hạn sử dụng trong phần mềm thì người dùng tìm ra mặt hàng đó bằng cách nào khi trong kho có rất nhiều mặt hàng. Mỗi chủng loại lại có nhiều hàng khác nhau chung 1 số seri với thời hạn sử khác nhau. Khi đó sẽ tìm ra mặt hàng đó trong kho như thế nào ạ?
Mong anh chị giải đáp cho em sớm.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
5 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Phan Hằng
Best Answer

Em cảm ơn anh nhiều. Còn một vài thắc mắc nhỏ nữa ạ
1. Ý thứ 2 em vẫn còn thức mắc, ý em là 1 lô hàng dùng 1 số seri, nhưng trong lô đó có nhiều mặt hàng có hạn sử dụng khác nhau thì làm thế nào tìm ra nó ạ?
2. Em không hiểu Reserved Quants trong các stockmovey được dùng trong trường hợp nào ạ?lấy dữ liệu từ đâu mà lại không thể nhập dữ liệu vào?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Quants không phải là quality. Xem thêm Khái niệm về Quants

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Chào bạn,

Nghiệp vụ này của bạn vô cùng đơn giản thôi. Bạn tìm đến module có tên Product Expiry (tên kỹ thuật là product_expiry). Bạn có thể search theo tên kỹ thuật để nhanh tìm thấy module này trong danh mục module có sẵn. Nhấn nút Install để cài đặt.
Đồng thời, bạn cần kích hoạt tính năng theo dõi Lô hàng và Số Series cho các lô hàng.

Sau khi cài đặt và thiết lập như trên xong, form sản phẩm bạn sẽ có thêm các trường thông tin mới. Xem đính kèm 1.

Ngoài ra, việc cài thêm module Product Expiry còn bổ sung thêm phương pháp tính giá xuất kho FEFO (First Expiry First Out) để xuất hàng hóa hết hạn trước cũng như tự động hạch toán vào hệ thống kế toán theo phương pháp này. Xem hình đính kèm 2.

Khi bạn nhận hàng, bạn chỉ việc nhập các ngày: tốt nhất trước ngày, ngày kết thúc vòng đời, ngày hủy bỏ, ngày cảnh báo sản phẩm hết hạn là xong. Xem đính kèm 3.

Nói chung là khá đơn giản!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
Hangpham viết:
1. Ý thứ 2 em vẫn còn thức mắc, ý em là 1 lô hàng dùng 1 số seri, nhưng trong lô đó có nhiều mặt hàng có hạn sử dụng khác nhau thì làm thế nào tìm ra nó ạ?
Nếu vậy bạn phải xác định lại khái niệm Lô (Lot). Lô trong Odoo là đơn vị nhỏ nhất để đánh số sê ri.
Bạn nhận một lô hàng ("lô hàng" mình đang nói là theo nghĩa thông thường :p ) mà trong đó có nhiều mặt hàng với nhiều seri khác nhau, mỗi seri lại có một ngày hết hạn khác nhau thì khi nhận bạn phải tách ra tương ứng.

Hangpham viết:
2. Em không hiểu Reserved Quants trong các stockmovey được dùng trong trường hợp nào ạ? lấy dữ liệu từ đâu mà lại không thể nhập dữ liệu vào?
Cái này nó dành cho việc tự động kiểm soát các quants. Ví dụ, bạn bán 15 tấn cá ngừ, nhưng stock chỉ còn 10 tấn. Lúc này Phần mềm sẽ tự động tạo ra một yêu cầu mua sắm (hoặc sản xuất, tùy vào routing của bạn) đề bù lượng thiếu. Khi đó, số lượng 5 tấn thiếu kia sẽ tự động xuất hiện trong Reserved Quant. Cái này để tránh trường hợp sử dụng sai mục đích của 5 tấn cá kia.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Phan Hằng
Best Answer

Em cảm ơn giải thích chi tiết của anh. Em hỏi 1 điều nhỏ nữa thôi, từ Quants trong nghiệp vụ kho này gọi là gì ạ? Có một số thuật ngữ cho thấy nó không phải là Quantity ví dụ như: You can not reserve a negative quantity or a negative quant.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.