Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Triển khai Odoo với dữ liệu hàng triệu bản ghi cho DN sản xuất

Ảnh đại diện
Thomas

Xin hỏi bác LEO đã triển khai được nhiều đơn vị sản xuất phức tạp chưa ạ? Bạn mình làm ở công ty dược có cả sản xuất, thương mại, dùng kế toán riêng.
Cả 2 phần này đều rất nặng. Vì sản xuất dược đòi hỏi quy trình chặt chẽ và định mức khá phức tạp. lên tới 4 5 cấp.
Phần thương mại thì với chính sách bán hàng thay đổi liên tục và có những kiểu xuất bán hàng kèm theo khuyến mại rất đặc thù.
Ngoài ra phần tính lương theo doanh số như mình đã trao đổi bên diễn đàn terp.vn cùng bác David Trần nữa.

Phần mềm của họ dùng mấy năm rồi bây giờ rất chậm (Tính lương mất 30 phút), nhập xuất nhiều có khi lên tới 1 triệu bản ghi phần nhập xuất.

Hiện tại có một con server 16G Ram mà vẫn chậm.

Bác có kinh nghiệm gì khi triển khai Odoo cho những đơn vị kiểu này không ạ? Nếu thấy có thể triển khai được thì mình sẽ bảo bạn bên đó liên lạc với bác để tư vấn.

Mình cũng muốn ở VN có những phần mềm quản lý thực sự để làm tăng năng suất lao động cũng như giải phóng sức lạo động cho đội ngũ lãnh đạo. Điều này có ý nghĩa rất lớn cho sự phát triển của Việt Nam nói chung và ngành CNTT nói riêng.

Cảm ơn bác.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
3 Trả lời
0
Best Answer

Mình fork nội dung này ra khỏi topic Lỗi Define an expense account for this product cho tiện theo dõi.

Về vụ dữ liệu lớn cỡ này thôi thì không vấn đề gì với Odoo. Tuy nhiên, phía server PostgreSQL thì cần phải tuning một chút với các param của PostgreSQL như shared_buffer, effective_cache_size, v.v. Nên sử dụng phiên bản 9.3 hoặc 9.4.
Nếu bạn triển khai On-Premise thì chú ý tách PostgreSQL ra một server riêng. Nên chạy 2 postgresql server ở chế độ replication và load balancing.

Nếu bạn triển khai trên ERPOnline thì khỏi lo vụ này. Bên mình có khách hàng là doanh nghiệp cơ khí và đóng tàu. Riêng đầu mục products đã tới 20 triệu rồi ^_^

3 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Oh. Vậy thì quá khủng rồi.
Tin vui đó bác.

Cảm ơn bác

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Bên đó dùng trên mây hay On-Premise bác?

Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Bác cơ khí đang On-Premise. Bên mình đang thiết kế mô hình để replicate lên mây. Bác ấy có tới tận ~2TB dữ liệu nhưng không muốn hệ thống bị gián đoạn nên việc chuyển đổi từ nhà lên mây hơi phức tạp một chút, dự kiến từ lúc bắt đầu replicate đến lúc chuyển đổi xong mất gần 2 tuần (replicate sang server ở Singapore)

0
Best Answer
Thomas wrote:
Mình còn mấy băn khoăn nữa về hệ thống. Nếu thực sự odoo ngon và giá rẻ thì ở VN kiểu gì cũng sẽ phát triển.
Hiện ở Việt Nam có khoảng 20 DN chuyên cung cấp dịch vụ liên quan đến Odoo và số lượng nhà cung cấp này đang tăng. Một nhóm kỹ sư của Vinagame trước đây chuyên chăm lo hệ thống Odoo của Vinagame, giờ mới tách ra thành lập công ty.
Thomas wrote:
1. Về hiệu năng hệ thống: khi test dữ liệu chỉ vài trục hoặc vài trăm bản ghi. Nhưng khi số liệu trở nên cồng kềnh, kế toán 1tr bản ghi, nhập xuất 2tr bản ghi, rồi thì thương mại điện tử 10tr bản ghi. Lúc đó không biết tốc độ hệ thống sẽ như nào.
Cần tuning Postgresql một chút là ổn. Mấy triệu bản ghi thì chưa nhằm nhò gì.
Thomas wrote:
2. Về bảo mật. không biết cơ chế bảo mật của odoo thế nào. biết đâu trong mã nguồn lại có con chuyên đi lấy dữ liệu gửi cho bọn Tàu khựa chẳng hạn.
Mã nguồn mở bạn lo gì. Hàng ngày có đến cả triệu con mắt đổ dồn vào mã nguồn Odoo, ai dám cài cắm gì như các bác Microsoft và Apple nguồn đóng ^_^
P/s: Bản rẽ nhánh ERPOnline bạn có thể download ở đây: github.com/tvtma/odoo
Thomas wrote:
3. Mức độ tin tưởng với nhà cung cấp dịch vụ: nhà cung cấp dịch vụ nổi máu tham vào lấy dữ liệu và bán cho các bên có liên quan, hoặc công an đòi phải cung cấp dữ liệu về công ty nào đấy. Ngỏm.
Cái này thì có lẽ bác lo hơi xa. Nếu nhà cung cấp làm vậy thì khác gì họ tự tử? Tuy nhiên, nếu bác vẫn lo, có thể triển khai mã hóa từ lớp ứng dụng đến lớp cơ sở dữ liệu, các bác xxx có lấy được cũng chả giải mã mà làm gì được. Triển khai mã hóa chi phí sẽ tăng nhẹ một chút vì cần nhiều tài nguyên điện toán hơn để phục vụ việc mã hóa và giải mã mỗi lần truy xuất dữ liệu từ ứng dụng. Bên mình đang để tùy chọn này nếu khách hàng có nhu cầu. Với cách mã hóa này thì không ai giải mã được dữ liệu của bạn, trừ bạn (người cầm key và gắn key vào ứng dụng).
Ngoài ra, trong Bảng điều khiển ERPOnline có nút Xóa. Vì lý do gì đó bác cần xóa dữ liệu khẩn cấp, bấm nút này một cái là không cách nào có thể khôi phục lại dữ liệu được :D
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Thomas
Best Answer

Mình move thêm comment ở mục kia sang đây.

Mình còn mấy băn khoăn nữa về hệ thống. Nếu thực sự odoo ngon và giá rẻ thì ở VN kiểu gì cũng sẽ phát triển.

Vấn đề có mấy thứ mình quan ngại:
1. Về hiệu năng hệ thống: khi test dữ liệu chỉ vài trục hoặc vài trăm bản ghi. Nhưng khi số liệu trở nên cồng kềnh, kế toán 1tr bản ghi, nhập xuất 2tr bản ghi, rồi thì thương mại điện tử 10tr bản ghi. Lúc đó không biết tốc độ hệ thống sẽ như nào.
2. Về bảo mật. không biết cơ chế bảo mật của odoo thế nào. biết đâu trong mã nguồn lại có con chuyên đi lấy dữ liệu gửi cho bọn Tàu khựa chẳng hạn.
3. Mức độ tin tưởng với nhà cung cấp dịch vụ: nhà cung cấp dịch vụ nổi máu tham vào lấy dữ liệu và bán cho các bên có liên quan, hoặc công an đòi phải cung cấp dữ liệu về công ty nào đấy. Ngỏm.

Các bác có ý tưởng gì cho 3 vấn đề đấy không?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.