Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Thanh toán Paypal - Ecommerce

Ảnh đại diện
Nguyễn Anh Tuấn

Chào chuyên gia
Em đang làm về phần thanh toán paypal trong openerp , em đã cài đặt thanh toán thành công rồi , nhưng không biết sau khi khách hàng thanh toán thì khoản tiền đó sẽ được thể hiện ở đâu trong openerp để cho bộ phận bán hàng xác nhận là khách hàng đã thanh toán rồi . Em cám ơn!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
11 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Bạn có thể tạo một sổ nhật ký PayPal để ghi nhận các khoản thanh toán này.

Anyway, với các giao dịch bằng tiền Việt thì bạn chưa thể sử dụng ngay được vì PayPal chưa hỗ trợ VNĐ.
Tuy nhiên, trong khi chờ đợi PayPal hỗ trợ VNĐ, bạn có thể tùy biến phân hệ này để tự chuyển đổi sang USD trước khi send thông tin thanh toán sang PayPal.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Sandbox của PayPal có chức năng như bình thường.
Vấn đề của bạn mình đoán là bạn chưa cấu hình đúng nên Invoice không paid. Nếu bạn mô tả/chụp hình cụ thể hơn về tình huống, cấu hình cho sản phẩm, invoice, sales order, khi thực hiện thanh toán thì thanh toán từ sales order hay invoice, v.v. thì mình nghĩ mọi người sẽ dễ giúp bạn xử lý hơn.

Về vấn đề sổ nhật ký, mình search trên trang web thấy có bài Hướng dẫn các bước thanh toán bằng Paypal. Bạn làm theo xem sao?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Anh Tuấn
Best Answer

Chào chuyên gia,
Em xin lỗi đã ghi nhầm , em dùng bản dùng thử không phải demo :D , link bản dùng thử em đây ạ

http://anhtuan.erponline.vn/

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer

Dear Nguyễn Anh Tuấn,

Bạn có thể cho mình biết bạn sử dụng bản demo nào của ERPOnline không bạn? thuongmai, thuongmaidientu hay sanxuat….? Vì mình vừa vào bản demo thuongmaidientu thì không thấy có cấu hình Paypal cho ECommerce?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Hoàng Thị Oanh
Best Answer

Cho mình hỏi là mình thanh toán bằng hình thức paypal nhưng ko được, hệ thống báo lỗi không hỗ trợ thanh toán vnđ, vậy vào đâu để cấu hình để có thể thanh toán được paypal

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Anh Tuấn
Best Answer

Sau khi nhấn nút Pay thì nó sẽ dẫn đến trang sandbox.paypal… sau đó nhập thông tin tài khoản thanh toán rồi nhấn confirm ,mọi thứ vẫn bình thường nhưng khi vào Accounting ->Customer Invoice thì không thấy hóa đơn mới nào được thanh toán , chỉ có trong Sales->Quotations xuất hiện một Quotations mới thôi .

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Như vậy là đúng rồi.
Bạn có thể cho biết kết quả khi bạn bấm vào nút Pay thì điều gì xảy ra?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Anh Tuấn
Best Answer

Chào Coffee One ,
Dưới đây là những bước mình cấu hình cài đặt PayPal , bạn xem thử mình có thiếu sót gì không nhé :D
1. Vào setting –> Accounting –> Tới Bank & Cash chọn Manage Payments Using Paypal –> Apply.
2. Vào Payment Acquirers –> Chọn PayPal –> Edit Paypal Email ID và Paypal Merchant ID , chọn Use IPN .

Mong phản hồi sớm từ mọi người :)

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Anh Tuấn
Best Answer

Chào David Tran ,
Em có tạo tài khoản ảo sandbox.paypal , nhưng khi thanh toán hóa đơn xong hệ thống erp ko tự xác nhận invoice đã thanh toán rồi, vậy cho em hỏi tài khoản ảo thì có thiết lập được không ạ , hay phải tạo tài khoản thật ?

Anh có bài hướng dẫn nào tạo sổ nhật ký trong erp ko ạ , chỉ cho em với :D

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Anh Tuấn
Best Answer

Chào chuyên gia ,
Em đang sử dụng hệ thống demo ecommerce của erponline , sau khi em vào website chọn sản phẩm , tới bước thanh toán vì có tích hợp paypal nên sẽ có 2 phương thức thanh toán là wire transfer và paypal , em chọn paypal , sau đó website chuyển đến trang paypal để thanh toán , thanh toán thành công , em vào lại hệ thống với quyền admin , vào phần sale và chỉ thấy có phần báo giá của lượt mua hàng vừa rồi chờ xác nhận, không thấy hệ thống tạo invoice hay sale order gì cả ? Nhờ chuyên gia giải thích với , em cảm ơn !

p/s : Em tạot tài khoản giả lập trên paypal để test , ko biết có ảnh hưởng gì không ?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer

Chào bạn Nguyễn Anh Tuấn,

Trường hợp bạn tích hợp phương thức thanh toán với Paypal trong phân hệ Ecommerce, khi khách hàng thực hiện thanh toán thành công thì không cần ai phải xác nhận cả, mọi thứ được thực hiện tự động. Nghĩa là Invoice của bạn chuyển sang Paid, các bút toán tưng ứng cũng được tạo. Vì vậy, nếu user nào đó (ví dụ ở đây là bộ phận bán hàng) mà có quyền trên group Invoicing & Payment thì sẽ có thể theo dõi tình trạng cũng như các khoản thanh toán trên một Hóa đơn cho một Đơn hàng bằng cách: truy cập vào một Đơn hàng bất kỳ (Đơn hàng cần theo dõi), nhấp chuột vào nút Xem hóa đơn (tiếng anh là View Invoice). Hệ thống sẽ đưa người dùng sang form Hóa đơn tương ứng. Trên một form Hóa đơn như bạn đã biết bạn có thể theo dõi tình trạng của một hóa đơn (Draft, Open, Paid) cũng như các khoản thanh toán cho hóa đơn đó (tab Thanh toán).

Thân ái!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.