Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Lỗi font trong report payroll

Ảnh đại diện
eric

Mình đang test Odoo v9. Khi xuất report payroll thì file PDF không hiển thị font VNI.

Xin giúp mình

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
8 Trả lời
0
Best Answer

Kiểu gõ không ảnh hưởng đến font chữ. Nếu trên form bạn nhìn được mà trên pdf in ra không nhìn được thì có khả năng máy bạn thiếu font. Bạn thử xem có đọc được file đính kèm này không?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
eric
Best Answer

sorry mình quên

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
eric
Best Answer

Hi David,
Mình dùng bộ gõ Unikey:
Bảng mã: unicode
Kiểu gõ: VNI

Capture

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
eric
Best Answer

Hi David,

Hiện giờ mình vẫn bị error là không hiển thị tiếng việt khi xuất payroll pdf.

file hình

capture

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Bạn đưa file PDF lên mình xem nó là font gì

0
Best Answer

Mình đọc file bạn gửi cũng bị lỗi. Chắc do cấu hình chỗ nào đó chưa phù hợp nên khi convert sang PDF nó chọn một cái font nào đó.
P/s: Bạn dùng ERPOnline sẽ không lo những việc này nữa.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
eric
Best Answer

Update

Mình chuyển report type từ pdf sang HTML thì ok không lỗi font

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
eric
Best Answer

Hi David,

Mình down full VNI font về máy. Mà xuất report vẫn bị lỗi font.
Hay mình phải copy font VNI vô Odoo folder??

3 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Nếu bạn muốn báo cáo in được font VNI thì bạn phải cài font VNI vào máy chủ cài Odoo. Sau đó vào Odoo chọn font cho báo cáo là font VNI mà bạn muốn.

Lời khuyên: bạn không nên dùng các font không phải font Unicode. Vì nếu bạn gửi những tài liệu với các font không phải unicode thì người đọc sẽ phải cài thêm font đó trên máy của họ.

P/s: bạn có đọc được file PDF mình đính kèm ở post trước không?

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Hi David,

File attached mình xem được. Không lỗi font

Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

OK, cái đó dùng font Unicode. Thiết bị nào cũng có bộ font này nên người ở đâu trên thế giới này cũng đọc được nó.
Bạn nên từ bỏ các font không phải Unicode và vận động người khác bỏ theo để tránh bất cập và tránh nhiêu khê.

Về mặt pháp lý, tham khảo thêm Thông tư 01/2011/TT-BNV của Bộ Tư pháp. Điều 4 ở đó qui định phông chữ sử dụng trình bầy trên máy vi tính là phông chữ tiếng việt của bộ mã ký tự Unicode theo tiêu chuẩn việt nam TCVN 6909:2001.

Như vậy, cả về công nghệ và về pháp lý đều chỉ hậu thuẫn cho Unicode để thống nhất tiêu chuẩn toàn cầu.

0
Best Answer

Bạn chọn font VNI kiểu gì? Bạn đính kèm thử cái report đó lên mình xem thử xem sao.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.