Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Liên kết giữa module Quản trị nhân lực và module Kế toán trong OpenERP

Em đang học cách tính lương cho nhân viên trong công ty. Sau khi tính xong, trong module Kế toán, ta vào sổ các bút toán nhật ký lương cho nhân viên. Nhưng nó sẽ không có số liệu về luơng của nhân viên mà mình đã tính. Và trong Hoạch đồ kế toán cũng không có gì thay đổi về số liệu(nợ và có). Mọi người cho em xin ý kiến ạ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
8 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer

@nhatlinh,

Em xem có bị vỡ giao diện không, có thể nó nằm bên tay phải, em keo thanh cuộn ngang sang phải xem.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
1
Best Answer
Cho em hỏi thêm tý. Phiếu lương sau khi đã hoàn thành, thì làm sao để xóa nó đi được ạ? Vào sổ rồi ạ.
Bạn Linh ah, khi phiếu lương đã hoàn thành (ở đây là đã tính toán xong, đã vào sổ và đã trả lương cho người lao động thì lúc này nghiệp vụ tiền lương thực tế đã phát sinh và có chứng từ đầy đủ) trên thực tế bạn không thể xóa phiếu lương đó vì có chữ ký của thủ trưởng đơn vị, của người lao động.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
trannhatlinh
Best Answer

Anh cho em hỏi. Tại sao mà trong sổ nhật ký trong bản openERp của em không có 2 mục Tài khoản ghi nợ mặc định và Tài khoản ghi có mặc định ạ? Trên bản demo thì vẫn có, có phải là em cài thiếu module nào nữa không ạ?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer

@nhatlinh,

Về nghiệp vụ thực tế thì Betty Nguyen đã trả lời em. Còn đối với những developer như anh em mình thì nếu cố tính muốn xóa ta có thể vào thẳng database mà xóa (dò và xóa tất cả reference liên quan). Tuy nhiên anh khuyến cáo em không nên làm theo cách này, vì phần mềm phải thể hiện được nghiệp vụ thực tế, chưa kể OpenERP bản thân nó đã mang trong mình các nghiệp vụ chuẩn của Quốc Tế và Việt Nam.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
trannhatlinh
Best Answer

Cho em hỏi thêm tý. Phiếu lương sau khi đã hoàn thành, thì làm sao để xóa nó đi được ạ? Vào sổ rồi ạ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer
Module này hình như trên bản demo cũng chưa có thì phải.
Trong bản demo anh đã cài module hr_payroll_account, tuy nhiên anh chưa định khoản cho các Salary Rule. Em có thể vào định khoản và thử Post một Payslip và xem nó thực hiện như thế nào
Không biết có phải không, nhưng bình thường, khi mình mua hay bán hàng, và vào sổ, thì hệ thống sẽ tự động nhập thêm các số liệu mình đã mua hay bán. Nghĩa là nó cộng dồn vào các số liệu đã định khoản trong đó.
Điều này hoàn toán đúng, tuy nhiên khi kết thúc một năm tài chính mọi số liệu sẽ được tính lại và số dư cuối kỳ sẽ được chuyển thành số dư đầu kỳ.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
trannhatlinh
Best Answer

Module này hình như trên bản demo cũng chưa có thì phải. Không biết có phải không, nhưng bình thường, khi mình mua hay bán hàng, và vào sổ, thì hệ thống sẽ tự động nhập thêm các số liệu mình đã mua hay bán. Nghĩa là nó cộng dồn vào các số liệu đã định khoản trong đó.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer

Chào nhật linh,

Trong OpenERP có module hr_payroll_account. Khi cài module này lên, trong form Salary Rule sẽ xuất hiện thêm một tab Accounting, tab này cho phép em định khoản cho Rule đó. Ví dụ: BHXH - TK Nợ: 3341 và TK Có: 3383,…
Sau khi đã định khoản xong, mỗi lần em Generate & Post một Payslip, hệ thống sẽ tự động tạo một sổ nhật ký (Salary Journal) bên phân hệ kế toán, với tất cả các bút toán tuơng ứng với các Salary Rule đã được định khoản.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.