Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Làm thế nào để tạo nội dung chi tiết cho sản phẩm sau khi cài Website Builder

Ảnh đại diện
Bùi Chí Thành

Mình đã cài Website Builder và lên được giao diện sản phẩm trong kho hàng.
Mình muốn tạo nội dung chi tiết về sản phẩm thì làm ở đâu?
Hiện tại chỉ có các hang mục nhập giá thành, kho vận với các thông số liên quan, chưa có phần soạn thảo để lên nội dung cụ thể.

Xin cảm ơn

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
6 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Bạn nên nghĩ khác một chút bạn sẽ thấy nó hay hơn việc có vài trường trong form sản phẩm để soạn thảo ở đó. Mỗi lần chỉnh một chút lại phải ra ngoài web xem mặt mũi nó thế nào rồi lại điều chỉnh lại. Thay vì thế làm thẳng luôn trên trang đó luôn có tiện hơn không.
Tạo một trường kiểu trình soạn thảo ở form sản phẩm chỉ mất 2 phút với Odoo nhưng nó không mang lại lợi ích như soạn thảo và thiết kế trực tiếp ngay tại trang nên 2 phút đó cũng là lãng phí.

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

À thì ra là vậy, mình tìm ra rồi, cảm ơn bạn đã dành thời gian.
Mới dùng nên còn bỡ ngỡ

0
Best Answer
Mike Bui viết:

Cảm ơn bạn, vậy bạn cho hỏi luôn là mỗi một theme odoo khác nhau nó có hỗ trợ các dạng thức hiển thị mặc định khác nhau không? Cái mình muốn nói là những module nội dung cho sẵn khi soạn bài viết, hiện ra bên trái màn hình ấy. Hiện đang dùng mặc định thì thấy nó hơi tù túng

Mỗi dạng thức hiển thị mà bạn đề cập ở trên được gọi là một Block (khối) để đơn giản hoá quá trình soạn thảo cho người sử dụng. Các block này đi kèm theo theme mà bạn cài. Do đó, nó tuỳ vào người thiết kế theme mà các block có thể sẽ khác nhau. Có theme không có thêm block nào mới, có theme có thêm vài block mới.

Trong một số trường hợp bạn cần mà không có khối dựng sẵn thì bạn vẫn có thể đi theo hướng soạn thảo truyền thống như trên các nền tảng khác (Joomla, Magento, v.v.) sử dụng trình soạn thảo có sẵn trong Odoo (xem minh hoạ đính kèm).

Hoặc nếu bạn có thể dành thời gian nghiên cứu một chút về HTML và CSS thì bạn có thể soạn thảo HTML trực tiếp thông qua menu Tuỳ chỉnh > Trình soạn thảo HTML thì lúc này bạn có thể làm mọi thứ bạn muốn mà không bị phụ thuộc vào các block nữa. Odoo sử dụng bộ khung Bootstrap để đơn giản hoá khâu trình diễn CSS. Bạn có thể nghiên cứu thêm về Bootstrap Framework tại đây.

Selection

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Bùi Chí Thành
Best Answer

Cảm ơn bạn, vậy bạn cho hỏi luôn là mỗi một theme odoo khác nhau nó có hỗ trợ các dạng thức hiển thị mặc định khác nhau không? Cái mình muốn nói là những module nội dung cho sẵn khi soạn bài viết, hiện ra bên trái màn hình ấy. Hiện đang dùng mặc định thì thấy nó hơi tù túng

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Kiểu đó lỗi thời rồi bạn. Ví dụ Joomla, Magento hay Wordpress chúng trói buộc bạn vào một định dạng cụ thể và tất cả các sản phẩm đưa ra đêu có một cái layout giống hệt nhau.

Nếu so sánh về thời gian nhập nội dung và dàn trang cho các trang sản phẩm thì làm trên Odoo vẫn nhanh hơn và ít click hơn làm trên Joomla, Magento hay Wordpress (mình chưa thử qua các nền tảng khác như Wordpresshay OpenCart)
Nếu so sánh về khả năng đáp ứng sự tự do hiện thực hoá các ý tưởng thiết kế trang thì các nền tảng trên đều hạn chế vào một khuôn mẫu do chúng bắt bạn phải nhập cái gì vào trường gì. Odoo thi không.

Hồi mình mới tiếp cận Odoo 8 (bắt đầu có tính năng thiết kế web), mình cũng hay tư duy giống bạn bây giờ. Nhưng ngộ ra rồi thì thấy sướng hơn nhiều. Làm ở mấy cái kia mà không biết ít nhất là môn HTML thì con lâu mới có trang web phong cách hiện đại mà vẫn đảm bảo UX tốt. Với Odoo thì chả cần biết gì mấy thứ kỹ thuật đó vẫn có thể tạo những trang sản phẩm đầy phong cách và màu sắc với đủ các trải nghiệm tốt cho users. Thậm chí mỗi sản phẩm một thiết kế riêng - đây là điều bất khả thi ở các nền tảng khác.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Bùi Chí Thành
Best Answer

Cái đó thì mình biết rồi, nhưng tạo nội dung của sản phẩm cơ, không có chỗ để nhét nội dung vào.
Ở các nền tảng khác thì chỗ đó giống như kiểu 1 ô soạn tài liệu văn bản dạng Word ấy bạn

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Odoo cung cấp công cụ thiết kế web trực quan bằng cách kéo thả. Bạn chỉ việc tìm đến trang sản phẩm mà bạn muốn thiết kế rồi dùng công cụ thiết kế web của Odoo để thực hiện thôi.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.