Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

[HR] Lỗi khi tính lương

Chào chuyên gia,

Bên mình có vấn đề như sau:
1. Bình thường vẫn tính lương được (công thức chạy ra kết quả đúng) Ví dụ: tháng 7
2. Tháng 8 công thức tính lương không chạy ra đúng Ví dụ: Tháng 8

Mình đã kiểm tra lại cấu trúc lương và quy tắc lương thấy không có gì bất thường, vậy nhờ chuyên gia xử lý giúp ạ.
Mình có kèm theo cấu trúc lương tương ứng.

Cảm ơn chuyên gia.

1

2

3

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
3 Trả lời
0
Best Answer

Chào bạn,

Nếu bạn chỉ đưa hiện tượng như vậy thì rất khoá bắt bệnh. Mình xem qua thì có vẻ như trình tự lương của bạn đang bị xáo trộn. Bạn lưu ý khi làm công thức lương đôi khi bạn chỉ cần kéo thả trình tự nó cũng có thể thay đổi. Trình tự sai dẫn đến việc tính toán của công thức lương cũng sai.

VD công thức là: Lương (1) + phụ cấp (2) = tổng lương (3)
Thực lĩnh (7) = tổng lương (3) -BH (4) - Thuế (5) - Giảm trừ khác (6)
Như vậy trình tự phải lần lượt là: 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7

Tuy nhiên nếu trình tự bị thay đổi 1, 3, 5, 7, 2, 4, 6 thì sẽ là:
Thực lĩnh = tổng lương - thuế
tổng lương = lương

Như vậy kết quả thực lĩnh của bạn sẽ bị bỏ qua những quy tắc đứng sau.

Vì phần mềm không báo lỗi công thức hay gì nên mình chỉ có thể phỏng đoán như vậy. Nếu như bạn chỉnh lại vẫn không được thì bạnvui lòng gửi thay đổi mật khẩu và gửi thông tin đăng nhập tạm thời của hệ thông vào email hỗ trợ kỹ thuật cuối web của erponline để được hỗ trợ.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer

Chào bạn,

Khi tính lương thì hệ thống không báo lỗi gì cả.
Mình thử đổi trình tự trong quy tắc lương rồi mà vẫn không tính ra kết quả đúng. Mình cũng đã thử áp cấu trúc lương có sẵn của hệ thống cũng không ra kết quả mong đợi. (lưu ý là tháng trước mình vẫn tính bình thường và mình chắc là không có ai thay đổi trình tự trong quy tắc tính lương)

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Hoàng Thị Hảo
Best Answer
Sub Vietnam viết:

Chào chuyên gia,

Bên mình có vấn đề như sau:
1. Bình thường vẫn tính lương được (công thức chạy ra kết quả đúng) Ví dụ: tháng 7
2. Tháng 8 công thức tính lương không chạy ra đúng Ví dụ: Tháng 8

Mình đã kiểm tra lại cấu trúc lương và quy tắc lương thấy không có gì bất thường, vậy nhờ chuyên gia xử lý giúp ạ.
Mình có kèm theo cấu trúc lương tương ứng.

Cảm ơn chuyên gia.

Chào bạn!

Cho mình hỏi chút là trường hợp tính lương của bạn thì hệ thống có thông báo lỗi gì không?
Có thể là do bạn chưa sắp xếp đúng trình tự trong quy tắc lương. Bạn có thể sắp xếp lại xem thế nào nhé.

Chúc bạn thành công!
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.