Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Công tác phí cho nhân viên trong Human Resource trong Openerp 8

Ảnh đại diện
Lê Thị Minh Thư

Cho em hỏi, khi nhân viên đi công tác thì phần mềm có cho phép nhập chi phí dự phòng trước cho công tác phí đó hay không. Nếu có, khi nhân viên đó vượt mức chi phí dự phòng thì sẽ xử lý như thế nào ạ?
Em mới tìm hiểu ERP thôi, mong anh chị giúp em với ạ…

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
2 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Cái này như mặc định của Odoo mình nghĩ là ổn (ít nhất đối với cty mình). Các bác cứ đi công tác, về cứ kê khai, lãnh đạo duyệt khoản nào thì duyệt, không duyệt thì feedback cho nhân viên để sửa. Nhân viên không đồng ý thì có thể trao đổi trao đổi cụ thể với lãnh đạo về từng case đến khi nào thống nhất được thì thôi.
Về phía lãnh đạo, nếu chi phí là hợp lý thì chả có lãnh đạo nào không duyệt. Hợp lý mà không duyệt thì một là thay… lãnh đạo, hai là không đi công tác nữa, ba là (nếu cả 2 trường hợp đầu đều ko được) thì sang chỗ khác làm cho khỏe :D

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
Lê Thị Minh Thư wrote:
Cho em hỏi, khi nhân viên đi công tác thì phần mềm có cho phép nhập chi phí dự phòng trước cho công tác phí đó hay không. Nếu có, khi nhân viên đó vượt mức chi phí dự phòng thì sẽ xử lý như thế nào ạ?
Hiện tại, Odoo đang để mở tình huống này để "Xử lế thế nào" là do yêu cầu của cty bạn. Nếu theo cấu hình thiết lập mặc định, phần mềm chỉ mới có phần ghi nhận chi phí do nhân viên kê và cho phép người quản lý duyệt hay không duyệt chi phí đó chứ chưa có phần định mức cho công tác phí.

Trong trường hợp công ty bạn cần thiết lập định mức công tác phí, bạn sẽ cần phải phát triển thêm module (hoặc nhờ/thuê một bên thứ 3).

Tuy nhiên, theo ý kiến cá nhân mình, thiết lập định mức công tác phí có vẻ không khả thi vì công tác phí bao gồm nhiều loại phí khác nhau (ăn, ở, tiếp khách, đi lại, v.v.). Rất khó để xác định một khoản chi phí cụ thể là công tác phí hay không, trừ phi gắn nó vào một hoàn cảnh cụ thể. Thêm nữa, về mặt quản lý, xây dựng định mức cho công tác phí cũng không hợp lý vì có nhiều chi phí phát sinh bất khả kháng thì làm thế nào?

Hy vọng được tiếp tục trao đổi với bạn về vấn đề này để tìm ra giải pháp phù hợp với cty bạn nhất.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.