Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Chuyển sang cloud server Việt Nam

Được biết ErpOnline đã triển khai thành công cloud server tại Việt Nam với ưu điểm truy cập nhanh cho các doanh nghiệp trong nước. Với tình hình cá mập cắn cáp liên tục thế này thì chúng mình cũng muốn chuyển về VN cho lành.
Với các khách hàng đang sử dụng thì việc chuyển về server VN sẽ thao tác ntn nhỉ? và kiểm tra thế nào để biết là đang ở server nào? Trong phần giới thiệu của các bạn thì chỉ hướng dẫn đối với khách hàng khi khởi tạo ErpOnline.
Thanks!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
7 Trả lời
0
Best Answer

Thanks, mình đã thấy cách thực hiện, tuy nhiên chưa dám thực hiện. Lý do là sau khi mình sao lưu dữ liệu trên server, mọi việc có vẻ ổn. Tuy nhiên khi mình nhấn nút download bản sao lưu về máy thì không thành công. Đã thử xóa bản sao lưu và tiến hành sao lưu lại nhiều lần đều vậy (nghi ngờ file sao lưu bị lỗi). Thử trên các trình duyệt khác nhau đều không được (nghi ngờ trình duyệt không hỗ trợ). Test download từ các trang web khác thì bình thường (kiểm tra mạng có vấn đề gì không).
Khi chưa có được bản backup thì mình chưa dám chuyển cloud
Thanks!

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Như vậy là bác đã tạo bản sao lưu thành công rồi, chỉ có vấn đề download là trục trặc, sẽ được xử lý sớm.
Tuy nhiên, bác không nhất thiết phải download về. Bản sao lưu nằm trong danh mục sao lưu là OK rồi.

0
Best Answer

Báo cáo tình hình:
Mình đang chuyển server và hiện đang ở giai đoạn này (ảnh) và đã hơn 30 phút.
Website thì đã "bad gate way".
Tiếp tục chờ nhỉ.
:o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer

Đang chạy….
Hạnh phúc thuộc về những người biết chờ đợi….
Hic!!!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer

Báo cáo tình hình là ổn rùi. Đã chuyển được IP, Tốc độ đang theo dõi, Có vẻ nhanh hơn.
Mừng là đã về được nước. Giờ không sợ cá mập cắn nữa. Heee!
Thanks for support!

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Thực tế thì chất lượng cụm server ở VN không bằng chất lượng cụm server ở chỗ bọn "tư bản dãy chết" nhưng được cái "nhất cự ly" :D

Chúc mừng bác!

P/s: Nếu bác quan tâm đến SEO, bác có thể vào bảng điểu khiển để chuyển hướng xxx.erponline.vn sang tên miền của bác để cho phép một điểm truy cập thôi. Tránh Google nó index một nội dung trên nhiều URL, làm giảm pagerank của bác.

0
Best Answer

Vậy ip mới là gì? và các thiết lập khác về hệ thống email có phải fix lại không nhỉ???

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Bác vào bảng điều khiển sẽ có thông tin về IP mới. Bác chỉ cần đổi DNS cho tên miền là xong. Các thứ khác không có gì thay đổi.
Hệ thống của bác chuyển xong rồi, bác kiểm tra xem có vấn đề gì không.

0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Vâng, khi chuyển trung tâm dữ liệu thì hệ thống của bác sẽ bị shutdown để tránh có người nhập dữ liệu mới trong quá trình chuyển đổi.
Việc nhanh hay chậm thì tùy thuộc vào tốc độ đường truyền. Chuyển từ Tây về Ta thì tốc độ trung bình khoảng 1000 kilobits mỗi giây. Nói chung là cực lởm. Chuyển qua lại giữa Singapore và Mỹ tốc độ đạt gấp 30 lần như vậy.
Hiện bác đang có khoảng gần 1GB dữ liệu thì em nghĩ bác sẽ cần chờ khoảng 8300 giây (~ hơn 2 giờ). Bác có thể tắt trình duyệt, tắt máy, đi uống cà phê trong lúc chờ đợi này ^_^

3 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Em vừa xem lại, kích thước Database của bác là 1.4 GB ^_^

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Hiccccc!!!!

Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

À, Khi chuyển trung tâm dữ liệu thì IP sẽ bị thay đổi. Tên miền dạng xxx.erponline.vn thì sẽ được hệ thống thay đổi theo. Tuy nhiên, tên miền riêng của bác tự add vào thì bác cần login vào chỗ quản lý DNS của tên miền đó và trỏ sang IP mới. Nếu không thì bác sẽ chỉ truy cập đc vào hệ thống qua xxx.erponline.vn được thôi.

0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Hi bác, lâu lắm mới thấy bác online.
Bác có thể đăng nhập vào Bảng điểu khiển ERP, vào đó bác sẽ thấy đủ các thông tin về trung tâm dữ liệu và có nút chuyển đổi.

Cảnh Báo: Bác nên tạo một bản sao lưu trước khi thực hiện việc chuyển đổi. Đề phòng đang chuyển dở chừng cá mập cán cáp :D

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.