Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

1

kết nối openerp với SQL server

Ảnh đại diện
david

Chào ACE,
OpenErp có thể kết nối SQL server được không? các ACE có đường link hay tài liệu về cài này không

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
5 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Chào david,
Python là một ngôn ngữ cực mạnh và linh hoạt. Bạn làm OpenERP thì chắc bạn đã thấy rồi.
Quay lại vấn đề RS232, trước tớ có gửi bạn một số link tham khảo ở topic Lập trình python kết nối với thiết bị là RS232/TCPip
Nếu cái bạn làm chỉ thuần túy là đọc dữ liệu qua RS232 thì có thể làm một trong số các cách dưới đây:

1. Access trực tiếp RS232
  2. Access thông qua một encapsulation có tên pySerial

Để tiện lợi và nhanh chóng có thể dùng pySerial. Đại loại như:

import serial
ser = serial.Serial(
    port='/dev/ttyS1', 
    baudrate=9600, 
    timeout=1,
    parity=serial.PARITY_NONE,
    stopbits=serial.STOPBITS_ONE,
    bytesize=serial.EIGHTBITS
)  
ser.write("A")           # Gửi ký tự "A" đến serial port
s = ser.read(1)         # Đợi một ký tự
print s
ser.close()

Về mặt lý thuyết, nếu coi việc làm việc với RS232 là việc cày ruộng thì pySerial là một cỗ máy cày của Nhật nếu bạn sử dụng ngôn ngữ Python; System.IO và System.IO.Ports là cỗ máy cày của Mẽo nếu bạn dùng dotNet.

Trong trường hợp không thích dùng máy cày ta vẫn có thể cày bằng cuốc (truy cập trực tiếp vào port)

Nếu đã là programmer thì vấn đề quan trọng là giải quyết vấn đề nghiệp vụ, ngôn ngữ chẳng qua là công cụ thôi! Dĩ nhiên, ngôn ngữ mạnh và linh hoạt như Python sẽ làm code ngắn đi nhiều hơn đáng kể.

3 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Cám ơn David Tran nhiều lắm.
Tuần sau mình khởi động dự án, nghiên cứu còn dài dài ở phía trước

Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

You're welcome ^_^
Có món gì hay hay mang lên đây share với anh em nhé, biết đâu tớ giúp được :D

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

OK 2 tay.

1
Ảnh đại diện
david
Best Answer

Nhiều chứ, hiện tại tôi đang thiết kế xây dựng 1 số module để phục vụ công tác chuyên môn.
Trong trường hợp sử dụng python để kết nối với 1 thiết bị qua giao tiếp công RS232 có thực hiện được không? David có bao giờ làm việc này chưa

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
1
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Ừ, thế thì cũng có lý do. Nhưng tiếc là OpenERP ko hỗ trợ database khác PostgreSQL.
Quy mô người sử dụng OpenERP ở chỗ bạn có nhiều không?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
1
Ảnh đại diện
david
Best Answer

Thanks for sharing David,
Công ty mình đang có 1 số chương trình core sử dụng dotnet freamework và MS SQL. Trước khi có thể chuyển sang ngôn ngữ khác hay thiết kế lại chương trình, mình tận dụng database SQL, dùng ERP kết nối với MS SQL để xây dựng report trước.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
1
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Theo tớ biết thì hiện không support database engine nào khác ngoài PostgreSQL.
Anyway, tớ có một số thắc mắc tại sao bạn lại muốn dùng MS SQL Server thay cho PostgreSQL:

1. MS SQL Server cần phải trả phí bản quyền tương đối lớn (nhiều nghìn US$), tốn kém mà chức năng không hơn PostgreSQL, tính ổn định kém hơn PostgreSQL, chỉ hoạt động trên M$ Windows?
  2. Với MS SQL Server, bạn bị vendor-lock chỉ được dùng những gì mà MS cung cấp, MS nghỉ thì bạn nghỉ theo.
  3. Nếu bạn có đồng thời 100 người dùng OpenERP cùng lúc, bạn chỉ cần một server với 2GB RAM là vận hành ngon cả OpenERP và PostgreSQL. Nhưng nếu dùng MS SQL Server thì 2GB mới chỉ là cấu hình tối thiểu để chạy SQL Server.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.