Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

[Phân quyền] 2 user cùng group HR Manager nhưng 1 user xem được Time sheet to validate, còn 1 user không

Chào Mọi người,

Nhờ mọi người tư vấn giúp mình với.
Cty mình là đa công ty. Có trường hợp này làm mình đau đầu không biết giải quyết sao. Cụ thể như sau:

1. Có 2 bạn được phân vào group HR manager nhưng chỉ có 1 bạn xem được time sheet to validate, còn 1 bạn thì không như hình dưới đây. Bạn Lý Huỳnh Tư không xem được, còn bạn Ng. Tiến Cảnh thì xem được.

2. Trong công ty con- SUB DT, mặc dù đã có phát sinh giao dịch nhưng khi xuất báo cáo cân đối hoặc kết quả hoạt động kinh doanh ra thì không có dữ liệu (dữ liệu toàn 0). Nhưng khi xuất báo cáo cho công ty con SUB CM thì lại có dữ liệu. Mình dùng tk ADMIN.

Mong mọi người giúp đỡ.
Cảnh.

Không xem được Time sheet to validate ERP

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
5 Trả lời
0
Best Answer

Mình gửi hình ảnh quy tắc của hệ thống bên mình sau khi search/lọc theo từ khóa timesheet. Nó giống hoàn toàn theo hình mà anh gửi cho bên mình.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer

Mình thử như anh hướng dẫn thì kết quả như sau: (theo các trường hợp mà anh đã nêu ra)

1. Mình đã đổi company của chị Lý lên công ty mẹ, và thậm chí là cùng công ty với các người cần validate timesheet nhưng cũng không có kết quả. Chị Lý vẫn không xem được các danh sách timesheet để validate.

2. Trường hợp này thì mình không hiểu lắm nhưng có làm theo hướng dẫn thay đổi sửa quy tắc Timesheet multi-company để miền lọc (Filter) của nó có giá trị như anh nói nhưng nó báo lỗi như hình.

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Bạn có thể chụp lại cái hình báo lỗi đầy đủ hơn? Mấy cái báo lỗi này quan trọng nhất là đoạn cuối thì mất mất rồi.

0
Best Answer

Vâng, A xem giúp e trong file đính kèm nhé.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Vậy nguyên nhân có thể là 1 trong 2 trường hợp sau

1. Các timesheet mà bạn Lý Huỳnh Tư không xem được là các timesheet của những người ở (các) công ty mà không phải công ty con của cty bạn Lý Huỳnh Tư.
  2. Timesheet không có giá trị company_id. Trường hợp này ít xảy ra trừ khi có lỗi cấu hình đâu đó liên quan đến lựa chọn công ty.
Nếu bạn muốn bạn Lý Huỳnh Tư thao tác được với tất cả các Timesheet thì có nhiều cách phân quyền, tuỳ vào tổ chức của bạn. Trong trường hợp bạn chưa quy hoạch được nên phân quyền thế nào mà cần giải quyết tình thế trước mắt thì có thể làm như sau:
  1. Mở hồ sơ của bạn Lý Huỳnh Tư (Thiết lập > Người dùng > Người dùng) rồi nhìn lên địa chỉ trình duyệt để xem ID của bạn này là bao nhiêu.
  2. Sửa quy tắc Timesheet multi-company để miền lọc (Filter) của nó có giá trị như sau:
  3. ['|',('company_id','=',False), '|', ('company_id','child_of',[user.company_id.id]), (user.id, '=', xxx)]
    trong đó xxx là ID của User Lý Huỳnh Tư
Cho mình biết kết quả nhé.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Captcha
Best Answer
Sub Vietnam viết:
Nhờ mọi người tư vấn giúp mình với.
Cty mình là đa công ty. Có trường hợp này làm mình đau đầu không biết giải quyết sao. Cụ thể như sau:

1. Có 2 bạn được phân vào group HR manager nhưng chỉ có 1 bạn xem được time sheet to validate, còn 1 bạn thì không như hình dưới đây. Bạn Lý Huỳnh Tư không xem được, còn bạn Ng. Tiến Cảnh thì xem được.
Bạn vào kiểm tra lại tất cả quy tắc bản ghi với đối tượng hr_timesheet_sheet.sheet và đối tượng hr.analytic.timesheet. Các quy tắc này có thể tìm thấy theo các bước sau:
  1. Di chuyển đến Thiết lập > Kỹ thuật > Bảo mật > Quy tắc bản ghi
  2. Tìm các quy tắc nói trên với từ khoá timesheet
  3. Mặc định, nếu không sửa đổi gì và ở chế độ Đa công ty thì Odoo 8 sẽ có 3 quy tắc như đính kèm. Ý nghĩa của các quy tắc này như sau:
  4. a) Timesheet multi-company:
    ['|',('company_id','=',False),('company_id','child_of',[user.company_id.id])]
    Chỉ hiển thi Timesheet không thuộc về công ty nào hoặc thuộc về công ty con của công ty người đang xem dữ liệu. Đây là quy tắc toàn cục, áp dụng cho mọi user trong hệ thống, không phân biệt user được phân quyền vào nhóm nào. b)Manager HR Analytic Timesheet
    [(1,'=',1)][/code], phạm vi áp dụng là nhóm HR Officer (cán bộ) và HR Manager (Quản lý). Đoạn mã để lọc này luôn trả về giá trị True. Do đó, user thuộc 2 nhóm này sẽ theo tác được với timesheet

c)Employee HR Analytic Timesheet	 [code type="python"][('user_id', '=', user.id)][/code] cái này cho phép employee thao tác được với Timeshee của chính mình
    [/list]
    Như vậy, bạn cần kiểm tra lại các quy tắc phân quyền nói trên hoặc/và các quy tắc được tạo mới trong hệ thống của bạn. Chắc có một quy tắc nào đó hạn chế quyền nên gặp hiện tượng như bạn nói.

Bạn có thể chụp các quy tắc hiện có của bạn gửi lên đây, mình sẽ giúp bạn tìm nguyên nhân chính xác vụ phân quyền này.

Về câu hỏi số 2 của bạn: module báo cáo tài chính luật định không hỗ trợ chế độ báo cáo đa công ty nên bạn thấy kết quả như vậy.

[b]P/s: bạn không nên hỏi các chủ đề khác nhau trong cùng một câu hỏi/chủ đề. Việc này gây khó khăn cho chính bạn và người khác khi tra cứu lại trong tương lai.[/b][attachment]Selection_170.png[/attachment]
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.