Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Cách nhập số dư đầu kỳ kế toán vào phần mềm ERP online

Ảnh đại diện
Nguyễn Ra Băng

Hi ad,

Bên Công ty em vừa đăng ký bản dùng thử ERP online. Anh/chị hướng dẫn giúp em cách nhập số dư đầu kỳ vào phần mềm được không ạ.

Em thấy có hướng dẫn theo link: https://www.youtube.com/watch?v=9YSnOvj0wY8 , tuy nhiên giao diện phần mềm không giống nên em không làm theo được như hướng dẫn. :(

Em cảm ơn a/c nhiều!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
3 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Hoàng Thị Hảo
Best Answer
Nguyễn Ra Băng viết:

Hi ad,

Bên Công ty em vừa đăng ký bản dùng thử ERP online. Anh/chị hướng dẫn giúp em cách nhập số dư đầu kỳ vào phần mềm được không ạ.

Em thấy có hướng dẫn theo link: https://www.youtube.com/watch?v=9YSnOvj0wY8 , tuy nhiên giao diện phần mềm không giống nên em không làm theo được như hướng dẫn. :(

Em cảm ơn a/c nhiều!

Chào bạn,

Để hướng dẫn bạn nhập số dư đầu kỳ cho các đầu mục tài khoản, mình sẽ chia nhỏ thành các trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Nhập số dư cho danh mục tồn kho

Trường hợp 2: Nhập số dư cho các đầu mục tài khoản còn lại

Các bước tiến hành:

Trường hợp 1: Nhập số dư cho danh mục tồn kho

Ví dụ: Mình nhập tồn kho cho hàng hoá (TK 156)

B1: Cấu hình địa điểm số dư đầu kỳ (Hình 1)

B2: Cấu hình trên form sản phẩm

Lưu ý:

- Kiểu sản phẩm: Để kiểu lưu kho

- Nhập giá vốn cho sản phẩm

- Trên nhóm sản phẩm mình để tài khoản định giá tồn kho là tài khoản 156 (Hình 2)

- Kích hoạt chế độ phát triển -> trong tab tồn kho trên form sản phẩm -> Chọn Địa điểm kiểm kê: Địa điểm số dư đầu kỳ (Hình 3)

B3: Vào tồn kho -> Tìm đến menu điều chỉnh tồn kho (H4)

- Khai báo sản phẩm kiểm kê & số lượng thực kiểm kiểm kê (Hình 5) -> Ấn nút xác nhận kiểm kê

Để kiểm tra giá trị tồn kho của sản phẩm đó -> bạn có thể vào định giá tồn kho để kiểm tra

Trường hợp 2: Nhập số dư cho các đầu tài khoản còn lại

B1: Vào cấu hình kế toán -> Tạo 1 sổ nhật ký: số dư đầu kỳ (Để tài khoản mặc định Nợ/ Có là: tài khoản số dư đầu kỳ) (Hình 6)

B2: Vào Bút toán sổ nhật ký -> Khai báo sổ nhật ký số dư đầu kỳ

Ví dụ: Mình nhập số dư đầu kỳ cho tài khoản 131 (Hình 7)

Lưu ý: Nhập số dư liên quan đến công nợ phải thu, phải trả bạn chọn thêm đối tác liên quan, để có thể theo dõi công nợ của đối tác.

Nhập số dư cho các tài khoản khác cũng tương tự như tài khoản 131.

Hi vọng các hướng dẫn của mình sẽ giúp ích cho bạn!

Cách nhập số dư đầu kỳ

Cách nhập số dư đầu kỳ

Cách nhập số dư đầu kỳ

Cách nhập số dư đầu kỳ

Cách nhập số dư đầu kỳ

Cách nhập số dư đầu kỳ

Cách nhập số dư đầu kỳ

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Ra Băng
Best Answer

Hi ad,

Cảm ơn a/c đã phản hồi. Em đã thực hiện được các bước như hướng dẫn, tuy nhiên khi lưu bút toán sổ nhật ký thì phần mềm báo số dư đầu kỳ không cân (Như file đính kèm) do nhập số dư hàng tồn kho và số dư các tài khoản khác 2 chổ khác nhau (Phân hệ kho và kế toán). A/c hướng dẫn giúp em cách xử lý lỗi này nhé.

Em cảm ơn nhiều ạ!

Cách nhập số dư đầu kỳ

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Hoàng Thị Hảo
Best Answer
Nguyễn Ra Băng viết:

Hi ad,

Cảm ơn a/c đã phản hồi. Em đã thực hiện được các bước như hướng dẫn, tuy nhiên khi lưu bút toán sổ nhật ký thì phần mềm báo số dư đầu kỳ không cân (Như file đính kèm) do nhập số dư hàng tồn kho và số dư các tài khoản khác 2 chổ khác nhau (Phân hệ kho và kế toán). A/c hướng dẫn giúp em cách xử lý lỗi này nhé.

Em cảm ơn nhiều ạ!

Chào bạn,

Trường hợp lỗi của bạn không phải là do nhập số dư hàng tồn kho và số dư các tài khoản khác ở 2 chỗ khác nhau.

Khi nhập số dư tại menu điều chỉnh tồn kho trong phân hệ kho -> tức là số dư tồn kho điều chỉnh đó đã được link tới phân hệ kế toán. Bạn sẽ không cần khai báo số dư tài khoản tồn kho trong bút toán sổ nhật ký của phân hệ kế toán nữa.

Còn hệ thống báo lỗi khi lưu bút toán sổ nhật ký không cân là do bạn chưa chọn tài khoản đối ứng là tài khoản số dư đầu kỳ (SDDK - tài khoản này là chênh lệch giữa tổng phát sinh nợ và tổng phát sinh có). Mình ví dụ như sau:

Tổng phát sinh bên nợ các tài khoản là: 100.000.000đ

Tổng phát sinh bên có các tài khoản là: 80.000.000đ

Chênh lệch = 20.000.000đ

Như vậy mình sẽ khai báo bên có tài khoản số dư đầu kỳ(SDDK): 20.000.000đ –> Để cho Tổng Nợ = Tổng Có (Hình 1)

Cách nhập số dư đầu kỳ

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.