Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Cách Cấu Hình Phân Hệ Kế Toán Khi bắt đầu sử dụng?

Ảnh đại diện
Tuấn Anh Phạm

Xin Hỏi khi bắt đầu sử dụng erponline trên nền tảng odoo 9,0 cần phải cấu hình những gì trong phân hệ kế toán để hệ thống hoạt động 1 cách chính xác?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
5 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Bạn vào Thiết lập, ở đó có công cụ hướng dẫn bạn các bước triển khai những module quan trọng nhất: Kế toán, Tồn kho, Bán hàng, v.v. Xem minh hoạ đính kèm và làm theo từng bước hướng dẫn của công cụ lập kế hoạch triển khai này.

Nói chung, về kế toán, trước tiên thì bạn cần làm những việc sau đây:

1. Thiết lập các Nhóm sản phẩm (nhóm nội bộ, phục vụ hạch toán kế toán)
  2. Thiết lập sản phẩm và đưa chúng vào các nhóm phù hợp nói trên
  3. Cấu hình tài khoản ngân hàng của cty bạn và đối tác
  4. Cấu hình các sổ nhật ký kế toán.
  5. Nhập số dư đầu kỳ các tài khoản.

Cách Cấu Hình Phân Hệ Kế Toán

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Thị Liên
Best Answer

Chào bạn,

Nguyên tắc chung khi cấu hình phần kế toán (áp dụng cho cả bản 8 và 9) là bạn phải cấu hình các loại tài khoản tiền mặt, ngân hàng gán với từng sổ nhật ký để theo dõi các phát sinh. Ví dụ:

• Quỹ tiền mặt 1
  • Quỹ tiền mặt 2
  • Tài khoản ngân hàng 1 (VND)
  • Tài khoản ngân hàng 2 (USD….

Tương ứng với tài khoản kế toán và sổ nhật ký kế toán như sau (Lưu ý: Tất cả cá tên tài khoản, sổ nhật ký…chỉ mang tính minh hoạ, bạn có thể tự đổi cho phù hợp với công ty bạn":

• TK 1111 - Quỹ tiền mặt 1 - gán với sổ nhật ký "Tiền mặt 1"
  • TK 1112 - Quỹ tiền mặt 2 - gán với sổ nhật ký "Tiền mặt 2"
  • TK 1121 -Tiền gửi ngân hàng ACB VND (số TK 123456)- gán với sổ nhật ký "ACB VND 123456"
  • TK 1122 -Tiền gửi ngân hàng ACB USD (số TK 654321)- gán với sổ nhật ký "ACB USD 654321"

Để tạo 1 tài khoản kế toán thông thường, bạn vào phần: Kế toán/ Bút toán sổ nhật ký/ Tài khoản, ấn Tạo mới và điền các thông tin như Hình 1.

Tạo 1 sổ nhật ký gán với từng tài khoản tiền mặt cần quản lý bằng cách: Kê toán/ cấu hình/ quản lý/ Sổ nhật lý, ấn tạo mới.

Mỗi số nhật lý gán với 1 tài khoản cố định, và bạn chọn loại sổ nhật ký tương ứng với từng ngữ cảnh bạn muốn sử dụng (Hình 2):

1. Loại mua hàng: Xuất hiện trên các hoá đơn mua hàng
  2. Loại bán hàng: Xuất hiện trên các hoá đơn bán hàng
  3. Loại Tiền mặt hoặc ngân hàng: Xuất hiện ở các trường hợp bạn muốn ghi nhận thanh toán.
  4. Khác: Không thuộc các loại trên

Riêng đối với tài khoản ngân hàng, ngoài cách trên, bạn có thể tạo như sau (Hình 3): Kế toán/ Cấu hình/ Quản lý/ Tài khoản ngân hàng, ấn tạo mới

1. Chọn tên tài khoản
  2. Chọn tiền tệ cho tài khoản
  3. Chọn ngân hàng (tương ứng với việc tạo đối tác)

Hệ thống sẽ tự tạo cho bạn sổ nhật ký tương ứng.

Đó là những bước cơ bản nhất để quy hoạch các phương thức thanh toán tiền mặt và tiền gửi ngân hàng mà bạn cần.

Chúc bạn thành công

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Tuấn Anh Phạm
Best Answer

Chào anh, anh có thể giúp em thử tạo các thiết lập cần thiết(không thể thiếu) để quản lý dòng tiền 1 cách chính xác cho 1 đối tác để em tham khảo học tập (em dùng erponline trên nền tảng odoo 9.0). Vì phần này em nghĩ rằng nếu làm sai thì sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến sự chính xác về sau này mong anh trợ giúp

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
Tuấn Anh viết:
cho mình hỏi nếu khách hàng không sử dụng tài khoản ngân hàng thì sao ?
Thì bạn bỏ qua thôi.

Quan trọng nhất là các tài khoản của cty bạn để thiết lập sổ nhật ký / phương thức thanh toán ứng với từng tài khoản để quản lý tiền ra tiền vào ở từng tài khoản. Còn nếu mà cty bạn ko có tài khoản ngân hàng thì cũng có thể bỏ qua.

Quỹ tiền mặt của cty bạn cũng cần mở sổ cho từng quỹ. Cái này thì chắc chắn là ko thể ko có rồi ^_^
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Tuấn Anh Phạm
Best Answer

cho mình hỏi nếu khách hàng không sử dụng tài khoản ngân hàng thì sao ?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.