Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Cách cấu hình email Google Apps với OpenERP

Ảnh đại diện
Lê Trần Hoàng

Bên mình đang sử dụng email có đuôi là tên miền của công ty qua Google Apps.
Hiện tại đang muốn sử dụng nó trong ERPOnline.
Các anh có thể hướng dẫn mình cấu hình để gửi và nhận email Gmail trong Openerp được không ạ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
9 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Bạn cần bật chức năng catch all của Gmail trong Google App trước. Ví dụ: catch tất cả các msg gửi đến địa chỉ email không có thật trong miền về một địa chỉ, ví dụ battatca@congty.com.
Sau đó login vào erponline và thiết lập Incoming Mail server với địa chỉ email catch all kia (cụ thể: battatca@congty.com). Như vậy là bạn bắt đầu có thể nhận email.
Để gửi email, bạn cần thiết lập Outgoing Mail Server ở erponline với một địa chỉ mail nào đó trong miền. Hoặc xài luôn cái battatca@congty.com cũng được (đỡ tốn thêm một email account nữa)

Bạn tham khảo bài viết này nhé: https://viindoo.com/documentation/14.0/vi/applications/getting-started/system-settings/how-to-set-mail-server-for-sending-receiving-emails-in-viindoo.html

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
2
Ảnh đại diện
Lê Trần Hoàng
Best Answer

Đây là cách mình đã setting.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
2
Ảnh đại diện
Lê Trần Hoàng
Best Answer

Thêm cấu hình incoming email nhé

cấu hình incoming email

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
1
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

OK, welcome :)

À, bạn có kinh nghiệm gì về món này không?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

@ Lê Trần Hoàng, bạn làm đúng rồi đấy. Vấn đề còn lại là bạn tạo các user thôi và nhớ chú ý điểu quan trong nhất là messaging alias không được tồn tại trong miền congtyban.com.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Lê Trần Hoàng
Best Answer

Cảm ơn Coffee One và Trọng Đạt nhé.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

giả sử trong phần mềm erponline một user có tên Lê Trần Hoàng, bạn sẽ thiết lập messaging alias cho user này là hoang.tl@congty.com (hoặc letranhoang@congty.com hay gì đó đều được, miễn là không có thật trong miền Google App của bạn).
Sau đó, bạn đăng nhập với user này và test là bạn sẽ rõ cách thức nó vận hành.
Hình như ở bản 8 có nhiều cải tiến hơn nhưng mình cũng chưa thử. Mình đang dùng bản erponline 7

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Vũ Trọng Đạt
Best Answer

Dear Hoàng

Lúc gửi đi thì bạn chọn contact, trong contact có email, thế là nó gửi đến địa chỉ email đó thôi. Còn về email gửi đi, hệ thống vẫn hiển thị tên của User gửi, nhưng thực chất email gửi đi chính là outgoing email.
Theo mình, nếu bạn có email catch-all rồi, bạn có thể test thử, gửi thử sang email cá nhân nào đó của bạn, sau đó bạn reply lại, rồi xem kết quả biết ngay. Xem cả trên email cá nhân lẫn messaging trong Odoo.

Thân!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Lê Trần Hoàng
Best Answer

Lúc nhận thư thì là như vậy.,
Nhưng có cách nào để thư đi đến đúng người cần nhận.
Và lúc gửi thư đi, thì làm sao gửi bằng email của người gửi.
Em chưa hiểu rõ lắm. Mong bác hỗ trợ ạ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.