Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Các bước trong Lệnh sản xuất

Cho em hỏi sự khác nhau giữa "Confirm Production", "Check Availability", "Force reservation"; Sự khác nhau giữa "Mark as started" với "Produce" với ạ.
Sau khi xác nhận 1 lệnh sx, e thấy số lượng tồn của sản phẩm (nguyên vật liệu) đã được thay đổi (khi em xem trong mục Sản phẩm), vậy ý nghĩa của Check Availability và Force reservation là gì nữa ạ?
Sau khi chọn "Mark as started" xong, trạng thái của lệnh chuyển sang "bắt đầu sản xuất", nhưng nếu người dùng ko vào chọn tiếp "Produce" thì trạng thái của lệnh vẫn luôn giữ nguyên là "bắt đầu sản xuất" dù đã trải qua đủ thời gian xác định cho lệnh đó chứ ko tự động chuyển sang "hoàn thành"?
Em cảm ơn ạ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
3 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Bác tham khảo thêm hướng dẫn ở link dưới.
Thông thường thì nếu bác có đủ lượng tồn kho khả dụng (lượng thực tế trừ lượng reserved) cho lệnh sản xuất này thì sẽ không xuất hiện nút Check Availability và Force reservation.
Trong trường hợp lượng tồn kho khả dụng không đủ cho lệnh sản xuất, bác sẽ thấy nút Check Availability. Trong đa số các trường hợp, khi bác bổ sung đủ thì tự khắc nút này sẽ biến mất. Nếu nó không biến mất thì bác cần làm thủ công.
Force reservation được sử dụng trong trường hợp thiếu hàng nhưng bác vẫn muốn chạy lệnh sản xuất. Lúc này, hệ thống sẽ coi là có hàng trong kho. Thực hiện lệnh sản xuất xong thì sẽ bị âm lượng tồn kho.

Trần Liên Trà viết:
Sau khi chọn "Mark as started" xong, trạng thái của lệnh chuyển sang "bắt đầu sản xuất", nhưng nếu người dùng ko vào chọn tiếp "Produce" thì trạng thái của lệnh vẫn luôn giữ nguyên là "bắt đầu sản xuất" dù đã trải qua đủ thời gian xác định cho lệnh đó chứ ko tự động chuyển sang "hoàn thành"?
Em cảm ơn ạ.

Việc sản xuất trong phần mềm (số liệu) phải gắn liền với thực tế sản xuất ngoài thực địa thì mới có ý nghĩa. Có thể bác lên kế hoạch là ngày dd/mm/yy sẽ hoàn thành lệnh sản xuất, nhưng thực tế chưa chắc đã như kế hoạch nên phần mềm sẽ không tự kết thúc khi đến ngày dd/mm/yy mà cần có sự tương tác để xác nhận. Sự tương tác có thể được thực hiện bởi con người (thủ công) hoặc bởi máy móc (tự động) khi tích hợp Odoo với dây chuyền sản xuất có hỗ trợ "bắn" tín hiệu sang Odoo (các dây truyền sản xuất tự động với PLC chẳng hạn).

Bác cứ hình dung thế này, một lệnh sản xuất để tạo ra một lô áo sơ mi 10 nghìn chiếc được thực hiện trong 2 tháng. Tuy nhiên, không phải khi bắt đầu sản xuất là bác đã tiêu thụ ngay hết đống vải vóc, kim chỉ cho cả 10 nghìn chiếc mà bác tiêu thụ dần. Điều này ảnh hưởng rất lớn đến việc hạch toán cũng như việc duy trì mức tồn kho tối thiểu để tăng vốn lưu động.

Một số ý kiến cá nhân như vậy. Các bác chuyên gia của ERPOnline có ý kiến khác không?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Thử thêm lần nữa, trong kho ko đủ nguyên liệu cho lệnh sx, sau khi xác nhận sx, có 2 nút Check Availability và Force reservation, nhưng sau khi chọn nút Check Availability xong thì sẽ ko hiện nút Force reservation nữa, tức là ko khác gì khi trong kho đủ nguyên liệu cho lệnh sx. Các bác chuyên gia ơi, giúp mình lý giải phần này với.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Mình vừa thử lại, khi trong kho đủ lượng nguyên liệu cho lệnh sx, thì vẫn tồn tại 2 nút Check Availability và Force reservation, nhưng sau khi chọn nút Check Availability xong thì sẽ ko hiện nút Force reservation nữa.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.