Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

2

Xử lý & Quản lý nguyên vật liệu thừa trong quá trình sản xuất

Chào các chuyên gia,

Mình đang thử nghiệm module MRP trên ERPOnline và có tình huống sau không biết giải quyết thế nào. Mong các bạn tư vấn giúp.

Mình nhập về kho sp MDF với kích thước 1,22x2,44m/tấm. VD Khi sản xuất 1 cái bàn mình sẽ tạo BoM là 1tấm+2/3 tấm+2/3 tấm. Khi xuất kho NVL cho sản xuất thì sẽ phải xuất 3 tấm nguyên và khi sản xuất xong sẽ dư lại 1/3 tấm +1/3 tấm.
Vậy phần dư này mình sẽ nhập kho như thế nào để quản lý và tận dụng lại được cho sản xuất các sản phẩm khác?

Cảm ơn

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
7 Trả lời
2
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Chào Song Mon,

Việc này giải quyết đơn giản thôi. Mọi vấn đề liên quan đến vật liệu, vật tư đều được quản lý bằng đối tượng Product (Sản phẩm) ở trong phần mềm. Bạn có thể định nghĩa vật liệu thừa thành các sản phẩm tương ứng để khi bạn sản xuất thì kết quả của quá trình sản xuất (từ nguyên vật liệu A + nguyên vật liệu B) sẽ ra thành phẩm C và vật liệu thừa D.
Bạn cần cài thêm module MRP Byproducts (tên kỹ thuật: mrp_byproduct).

Ví dụ:
Để sản xuất một chiếc bàn gỗ N, bạn cần có gỗ tấm A, gỗ ép B. Sau quá trình sản xuất, bạn sẽ có vật liệu thừa C (do phải cắt A ra) và vật liệu thừa D (do phải cắt B ra).
Như vậy, bạn cần định nghĩa Sản phẩm A (nguyên liệu), Sản phẩm B (nguyên liệu), Sản phẩm C (vật liệu thừa), Sản phẩm D (vật liệu thừa), Sản phẩm E (thành phẩm).

Như vậy, trong quá trình sản xuất một số lượng xE, bạn sẽ cần yA và zB, đồng thời sẽ "thải" ra iC và kD.

Bạn cũng cần vận dụng module warehouse để quản lý và truy xuất nguồn gốc của đám A, B, C, D, E nói trên. Bạn cần có các warehouse location như sau:

1. Địa điểm SX
  2. Địa điểm nguyên liệu
  3. Địa điểm Vật liệu thừa.
  4. Địa điểm thành phẩm
Khi bắt đầu sản xuất, A và B sẽ được dịch chuyển từ Địa điểm nguyên liệu sang Địa điểm SX. Sau quá trình sản xuất, Địa điểm sản xuất sẽ xuất hiện thêm E và C và D. Bộ phận quản lý kho sẽ tiếp tục move E sang Địa điểm thành phẩm, move C và D sang địa điểm Vật liệu thừa.

Hy vọng cách thức đơn giản bên trên đủ sức giải quyết vấn đề của bạn. Nếu chưa đủ, rất vui được trao đổi thêm với bạn.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
1
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Em đã thử phần này
Thành phẩm của em là 1 cái ví.

Bom của Ví gồm 10cm vải, 15cm dây, và 0.6 tấm nhãn, và yêu cầu trả về kho 0.4 tấm nhãn cắt ra còn thừa
Lsx 10 ví, vậy lẽ ra phải xuất kho 100cm vải, 150cm dây và 10 tấm nhãn, sau đó trả về kho 10 tấm nhãn thừa kia, nhưng thực tế pm chạy là xuất kho 100cm vải, 150cm dây và 6 tấm nhãn, vậy em phải cấu hình BOM như nào để kho xuất ra đúng 10 tấm nhãn ạ?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Bạn nâng cấp mã nguồn Odoo lên là xong.
Hoặc cách đơn giản hơn là sử dụng ERPOnline để khỏi lo về vấn đề lỗi phần mềm hay bảo trì hạ tầng.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Hic, đúng là do lỗi phần mềm rùi, hu hu, thế giờ e phải làm sao.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Em hỏi thêm luôn ạ, khi em cấu hình 1 Bom bình thường thì tạo lệnh sx, em chọn Số lượng sản phẩm = 10 (cái ví), số lượng sản phẩm theo đơn vị bán = 2 (hộp), lệnh sx sẽ chay bình thường. Nhưng nếu cấu hình lại bom đó, thêm sản phẩm phụ, thì lệnh sx sẽ bị lỗi, lỗi báo dài lắm, e copy đoạn chính

File "C:\Odoo8\Odoo 8.0-20141009-000215\server\openerp\addons\mrp_byproduct\mrp_byproduct.py", line 98, in action_confirm
ValueError: "'mrp.bom' object has no attribute 'product_uos'" while evaluating
u'action_confirm()'

Vậy là sao ạ. Em đã thử xóa phần sản phẩm phụ đi thì lsx lại chạy bình thường.
1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Có thể là lỗi phần mềm. Bạn đang cài một bản Odoo từ tận tháng 10 năm ngoái. Từ đó đến giờ có rất nhiều lỗi được vá rồi. Ban thử ở bản Demo của ERPOnline xem có bị không?

0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Chỗ này bác sẽ cần cấu hình như sau:
Product 1: (thành phẩm, đơn vị là chiếc)
Product 2: Vải (đơn vị là cm)
Product 3: Dây (đơn vị là cm)
Product 4: Tấm nhãn nguyên chiếc (đơn vị là tấm)
Product 5: Tấm nhãn 0.4 (đơn vị là tấm)

BoM sẽ là sản xuất 1 chiếc Ví,
Ở tab components, bạn nhập định mức gồm có: Vải (10cm) + Dây (15 cm) + Tấm nhãn nguyên chiếc (1 tấm)
Ở tab Byproducts bạn nhập sản phẩm là Tấm nhãn 0.4 (Qty là 1, Quantity Type là Variable)

Sau khi bác sản xuất 10 ví thì sẽ có 10 tấm nhãn 0.4 kia được nhập lại kho.

Lưu ý: với nghiệp vụ này, bác không cần quy đổi đơn vị đo lường cho tấm nhãn.

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
-

Chỗ này chắc Coffee One gõ nhầm? Qty là 1 thôi...

0
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Tại sao Qty lại là 2 ạ?

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Sorry các bác, không hiểu sao đầu nghĩ 1 mà tay gõ thành 2. Chắc tình trạng "trên bảo dưới hổng nghe" rồi :D

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.