Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

1

Về lệnh sản xuất và các yêu cầu chào giá.

Cho em hỏi chút ạ, 1 lệnh sx, e đã đánh dấu là bắt đầu (chưa chọn nút "Sản xuất", vì nếu chọn nút đó, thì trạng thái của lệnh sẽ chuyển sang hoàn thành luôn - e lại muốn theo dõi quá trình hoạt động của lệnh đó từ từ), và theo lịch thì nó sẽ kết thúc 1 công đoạn vào 16h ngày 13/8 để bắt đầu 1 công đoạn mới, nhưng khi qua 16h, thì trạng thái của các công đoạn vẫn giữ nguyên chứ ko tự động chuyển, mà e phải kết thúc công đoạn 1 bằng tay, và chọn bắt đầu công đoạn 2, như vậy có đúng ko ạ?
Thứ 2, với 1 lệnh sx mà các nguyên liệu thô ko đủ, phần mềm sẽ tự động tạo 1 yêu cầu chào giá, em muốn nhờ các anh hướng dẫn cho em về cách hoạt động của việc chuyển từ lệnh sx sang yêu cầu chào giá - đơn hàng này, vì vd 1 Lệnh sx của em cần 50 nguyên liệu A, 50 nguyên liệu B, thì khi em ktra trong yêu cầu chào giá, lại xuất hiện yêu cầu chào giá 100 nguyên liệu A, 500 nguyên liệu B, sau khi e tạo thêm 1 lệnh sx tương tự, thì trong yêu cầu chào giá tăng lên 200 nguyên liệu A, 1000 nguyên liệu B. Khi em thao tác đến phần "Nhận đơn hàng", "Dịch chuyển" trong Yêu cầu chào giá, thì 200 nguyên liệu A bị chia ra thành các dịch chuyển: 50; 60; 90 nguyên liệu A, và 1000 nguyên liệu B bị chia thành: 50; 60; 890 nguyên liệu B. Hiện em đang lần mò tìm hiểu hoạt động của phần mềm, module Sản xuất, nên hỏi hơi chi tiết, mong các anh em giúp đỡ ạ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
3 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
Trần Liên Trà viết:
Về ý thứ nhất: vậy tức là 1 lệnh sản xuất chỉ kết thúc khi người dùng chọn "Sản xuất" hoặc chọn "Kết thúc" ở từng công đoạn, chứ ko tự động kết thúc khi hết thời gian mình cài đặt ạ?
Đúng rồi. Nếu phần mềm mà tự động kết thúc lệnh sản xuất thì sẽ không khớp với thực tế. Vì thời gian kết thúc sản xuất thực tế có thể khác với thời gian trong kế hoạch.
Cũng có một số trường hợp có thể tích hợp với một dây truyền sản xuất tự động để khi dây truyền gửi tín hiệu hoàn thành về phần mềm thì phần mềm sẽ tự kết thúc lệnh sản xuất mà không cần sự can thiệp của con người.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Liên Trà
Best Answer

Về ý thứ nhất: vậy tức là 1 lệnh sản xuất chỉ kết thúc khi người dùng chọn "Sản xuất" hoặc chọn "Kết thúc" ở từng công đoạn, chứ ko tự động kết thúc khi hết thời gian mình cài đặt ạ?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
Trần Liên Trà viết:
Cho em hỏi chút ạ, 1 lệnh sx, e đã đánh dấu là bắt đầu (chưa chọn nút "Sản xuất", vì nếu chọn nút đó, thì trạng thái của lệnh sẽ chuyển sang hoàn thành luôn - e lại muốn theo dõi quá trình hoạt động của lệnh đó từ từ), và theo lịch thì nó sẽ kết thúc 1 công đoạn vào 16h ngày 13/8 để bắt đầu 1 công đoạn mới, nhưng khi qua 16h, thì trạng thái của các công đoạn vẫn giữ nguyên chứ ko tự động chuyển, mà e phải kết thúc công đoạn 1 bằng tay, và chọn bắt đầu công đoạn 2, như vậy có đúng ko ạ?
Thế cũng được! Hoặc khi bạn bấm nút sản xuất và bạn chọn chế độ chỉ tiêu thụ thì MO cũng tự động chuyển sang trạng thái "Sản xuất được bắt đầu" (Production Started)

Về cái "Thứ 2" của bạn, đó là cả một chủ đề lớn về chuỗi cung ứng tự động để đáp ứng nguyên tắc JIT (Just In Time - Vừa kịp lúc) mà trong 1 topic khó có thể giải đáp hết được. Việc cung ứng tự động có thể hình thành khi có nhu cầu phát sinh. Nhu cầu thì có thể phát sinh khi nguyên liệu không đủ để sản xuất, hàng hóa không đủ để bán, nguyên liệu/hàng hóa chạm mốc tồn kho tối thiểu, v.v.

Bạn nên bóc nhỏ chúng ra và hỏi từng phần ở từng topic thì sẽ dễ giải đáp giúp bạn hơn.
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.