Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

1

Tự động điền giá trị mặc định cho dữ liệu nhập ngoài (Inputs Data) vào bảng lương hàng tháng.

Mình đang mày mò về bảng lương nên xoắn hơi nhiều, mong các bác giúp đỡ.
Trong bảng lương của mình có một số thông số nhập ngoài hàng tháng có giá trị mặc định ít thay đổi,
Ví dụ: Hệ số Hiệu quả công việc, Hệ số sản lượng hàng tháng… thường là có giá trị bằng 1, chỉ một vài cá nhân được duyệt lên 1,1, hoặc 1,2 gì đó.
Mình muốn khi lập phiếu lương cho nhân viên thì các các thông số này (là các giá trị Inputs) được tự động điền bằng 1, và người làm lương chỉ cần thay đổi đối với các cá nhân có hệ số khác 1.
Nhờ các bác giúp nhé. Cảm ơn các bác.

p/s: Mình viết code thế này mà báo lỗi:

if (inputs.HSHQ.amout = 0):
    result = 1
else:
    result = inputs.HSHQ.amount
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
6 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Sao case của bác giống tôi thế ^_^
Tôi làm như sau cho hệ thống của cty tôi (đang dùng Odoo 8) để không phải làm input mỗi lần làm phiếu lương:

1. Kích hoạt chế độ phát triển
  2. Thêm trường Hệ số hiệu quả (tên kỹ thuật: x_effective_factor, Field Type: float) vào đối tượng Nhân viên (hr.employee). Nếu bác chưa biết cách thêm trường, có thể mở topic khác hoặc tham khảo một số topic về việc này đã có sẵn trên ERPOnline
  3. Quay sang giao diện Nhân viên, đặt giá trị mặc định cho trường này là 1. Nếu bác chưa biết cách đặt giá trị mặc định cho một trường thì mở topic khác. ERPOnline hình như chưa có thảo luận nào về việc này (vì tôi tìm không thấy)
  4. Mở cấu trúc lương cơ bản và thêm vào một quy tắc lương với tên "Phụ cấp hệ số hiệu quả", hoặc đặt tên là gì tuỳ bác. Cấu trúc lương này có mã Python như sau:
  5. #  giá trị mặc định cho result là 0
    result = 0
    #  nếu hệ số hiệu quả lớn hơn hoặc bằng 0 thì result = lương cơ bản * hệ số hiệu quả của nhân viên tương ứng
    if employee.x_effective_factor >= 0:
         result = contract.wage * employee.x_effective_factor
    Hạch toán kế toán thì chỗ Tài khoản ghi nợ tôi để 6421, Tài khoản ghi có thì 3341. Hoặc tuỳ theo cách hạch toán của bác.

Với cách làm như trên thì in phiếu lương ra sẽ có một dòng "Phụ cấp hệ số hiệu quả". Nếu bác muốn quản lý và thống kê khoản này thì gắn nó với một Contribution Register.

Về code của bác thì bị lỗi do

1. Lỗi cú pháp: Dấu = là toán tử gán, không phải toán tử so sánh. Bác muốn so sánh bằng thì dùng dấu ==
  2. Lỗi dùng sai tên biến amount thành amout

Hy vọng cách trên giúp đc bác!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer

Nhân tiện, bác David cho hỏi,
Mình lập phiếu lương lại thấy cái inputs Salaries Advance (mã là SA) nhảy vào, dù trong cấu trúc lương của mình không có cái inputs này.
Cái inputs này là để vào tham số nào ah.
Cảm ơn bác.

Cấu hình Quy tắc lương

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
Lê Ngọc Ngân viết:
Nhân tiện, bác David cho hỏi,
Mình lập phiếu lương lại thấy cái inputs Salaries Advance (mã là SA) nhảy vào, dù trong cấu trúc lương của mình không có cái inputs này.
Cái inputs này là để vào tham số nào ah.
Cảm ơn bác.
Bác xem lại các quy tắc lương trong cấu trúc mà bác đang dùng xem có quy tắc nào chứa input không. Phải có thì nó mới ra phiếu lương.

Coffee One viết:
David Tran viết:
Các bác cần nghiên cứu kỹ lại xem cái hệ số này mình tính nó căn cứ theo cái gì. Ví dụ Nhân viên bán hàng thì tính theo doanh số, số khách hàng mới, v.v; Quản lý sản xuất thì tính theo số thành phẩm hoàn thành và nhập kho. Nếu quy hoạch ra được như thế thì Odoo nó sẽ tự tính được cho các bác cái hệ số này để các bác tự động hoá toàn bộ khâu này luôn thì mới sướng ^_^
Nếu được thế thì tốt quá. Nhưng mình không biết cách làm để Odoo nó đo mấy tiêu chí này kiểu gì??? :p
Bạn nghiên cứu các module Gamification, một trong những điểm cốt lõi của Gamification là đo lường các chỉ số. Ở hồ sơ nhân viên thì có thông tin về các Mục tiêu (cả mục tiêu đạt và không đạt) và Huy chương. Lưu ý, thông tin về mục tiêu trên hồ sơ nhân viên là một trường ẩn có tên goal_ids. Bạn mang các giá trị của trường này vào các quy tắc lương rồi cả giá trị Huy chương nữa là xong. Noi chung là Gamification khá trừu tượng để có thể sử dụng được nó. Nhưng nắm được nó rồi thì tự động hoá được toàn bộ khâu KPI cho các đối tượng con người (nhân viên, đối tác)
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer
David Tran viết:
@Coffee One: Nếu cái Hệ số này nó thay đổi hàng tháng thì việc đưa nó vào trong Hồ sơ nhân viên hay đưa vào phiếu lương thì cũng không khác nhau là mấy. Trừ phi hiệu suất con người được đánh giá lại định kỳ theo quý hay theo năm thì cách của bạn nó mới nhàn hơn việc nhập input ở phiếu lương.
Đúng là bên mình đang đánh giá thủ công 6 tháng 1 lần dựa trên các báo cáo của Odoo. Làm đánh giá xong và duyệt Hệ số hiệu quả cho từng người xong thì cập nhật lại Hệ số hiệu quả ở các Hồ sơ nhân viên.
Nếu theo dõi theo tháng thì không khả thi lắm vì không thể làm được việc này hàng tháng nên đó là lý do mình triển khai theo cách bên trên.
David Tran viết:
Các bác cần nghiên cứu kỹ lại xem cái hệ số này mình tính nó căn cứ theo cái gì. Ví dụ Nhân viên bán hàng thì tính theo doanh số, số khách hàng mới, v.v; Quản lý sản xuất thì tính theo số thành phẩm hoàn thành và nhập kho. Nếu quy hoạch ra được như thế thì Odoo nó sẽ tự tính được cho các bác cái hệ số này để các bác tự động hoá toàn bộ khâu này luôn thì mới sướng ^_^
Nếu được thế thì tốt quá. Nhưng mình không biết cách làm để Odoo nó đo mấy tiêu chí này kiểu gì??? :p
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

@Coffee One: Nếu cái Hệ số này nó thay đổi hàng tháng thì việc đưa nó vào trong Hồ sơ nhân viên hay đưa vào phiếu lương thì cũng không khác nhau là mấy. Trừ phi hiệu suất con người được đánh giá lại định kỳ theo quý hay theo năm thì cách của bạn nó mới nhàn hơn việc nhập input ở phiếu lương.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer

Cảm ơn bác Coffe One, bác nghiên cứu kỹ thật.
1. Mình giải quyết được rùi, thay = bằng dấu: == là hoạt động được (do không hiểu các toán tử nên dùng sai).
2. Mình cũng biết thêm trường, nhưng qua menu Seting> Kỹ thuật…., chưa bao giờ thử Chế độ phát triển.
Thank iu bác rất nhìu. :) :) :)

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.