Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Tìm hiểu ERPonline

Chào admin.
Tôi đang nghiên cứu để sử dụng chương trình này. Nên mong muốn nhận được sự tư vấn về giải pháp trước khi mua:
Nhu cầu: Tôi muốn áp dụng erponline cho hoạt động sản xuất đồ gỗ nội thất. Chúng tôi sản xuất theo phương pháp may đo (nên mỗi sản phẩm là đặc thù ít có lặp lại -> số lượng sản phẩm là rất nhiều). Về sản xuất: một tấm gỗ cắt ra được nhiều cấu kiện để lắp ráp thành sản phâm (thành phẩm), các cấu kiện này cũng được coi là sản phâm (bán thành phẩm). Dự kiến trước mắt dưới 10 user tương lai mở rộng tối đa 25 user.
Câu hỏi 1: Mỗi tấm gỗ tôi cắt ra được nhiều cấu kiện -> việc này phải thiết lập BOM thế nào? Vì tôi thấy việc định nghĩa BOM của chương trình là để tạo ra 1 sản phẩm từ nhiều vật liệu, còn đây là 1 vật liệu tạo được nhiều sản phẩm.
Câu hỏi 2: Với điều kiện trong 1 tháng sản xuất 10 lô hàng; Mỗi lô hàng có 10 thành phẩm; Mỗi thành phẩm trung bình 500 cấu kiện. Như vậy 1 lô hàng phát sinh khoảng 550 sản phẩm -> 1 tháng khoảng 5500 sản phẩm cho 10-25user sử dụng. Dữ liệu như vậy có lớn không, có ảnh hưởng đến việc truy xuất dữ liệu?
Rất mong nhận được chia sẻ từ admin

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
6 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Thị Liên
Best Answer

Chào bạn,
Câu hỏi 1: Bạn có thể kích hoạt chế độ tạo BOM với nhiều phụ phẩm để thực hiện nhu cầu này (xem hình phần thiết lập). Sau khi cái tính năng này, bạn có thêm 1 tab Phụ phẩm trên BOM để liệt kê các bán thành phẩm hoặc thêm các sản phẩm phụ cho từng BOM.
VD: Bạn có 1 tấm gỗ, sau khi gia công sẽ cho ra 2 sản phẩm A và 5 phụ phẩm B (bán thành phẩm)
Trong phần sản xuất để cấu hình hoàn chỉnh ngoài BOM bạn cũng có thể gán với các hoạt động sản xuất, năng lực sản xuất để tính toán thời gian, chi phí sản xuất, giá vốn nhập kho bán thành phẩm hay thành phẩm… Bạn tham khảo thêm tại: Thiết lập Định mức Nguyên liệu cho sản phẩm
Câu hỏi 2: Giả định con số của bạn đưa ra là chuẩn, như vậy mỗi tháng sẽ có khoảng 5500 sản phẩm mới tạo và mỗi năm có khoảng từ 6 đến 10 triệu Dịch chuyển kho (mình áng số lớn nhất) thì cũng ko có gì đáng ngạo. Khi nào bạn lên khoảng 40 triệu dịch chuyển kho thì khả năng việc truy suất dữ liệu trong kho sẽ hơi chậm với Odoo 10. Nếu bạn chọn Odoo 11 sẽ không vấn đề nữa vì tốc độ của Odoo 11 đã được cải thiện hơn rất nhiều.
Chúc bạn thành công!

Tìm hiểu ERPonline

Tìm hiểu ERPonline

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer

Chào Liên.
Theo ý kiến từ trước bên mình mong muốn tiếp tục được đào tạo và hỗ trợ triển khai ErpOline.
Rất mong được sự giúp đỡ từ tvtmarine theo đề xuất mà mình inbox qua email.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer

Cám ơn Liên. Mình đã hiểu rõ hơn một số vấn đề cần quan tâm.
Về việc tập huấn bên mình sẽ nối lại để triển khai gói này sau tết al lịch.
Mình sẽ dừng thảo luận này và mong muốn tiếp tục nhận được sự giúp đỡ trong các chuyên mục phù hợp để dễ theo dõi.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Thị Liên
Best Answer

Chào bạn

Câu hỏi 1: Mình đã thử cách của NguyenLien thì OK, nhưng theo David Trần thì có gì phát sinh "thứ không muốn" và tôi cũng chưa hiểu cách mà David Trần thực hiện (xin bạn vui lòng giải thích thêm).
Thực ra cũng tùy từng trường hợp để mình ứng dụng vào phần này.
Nếu theo cách của mình: Ví dụ bạn có tấm gỗ cắt thành cấu kiện 1, 2 và 3. Và luôn à thế bạn dùng cách của mình
Nếu bạn dùng miếng gỗ và chỉ cần cắt ra sản phẩm A, còn lại bạn để chưa biết sau này sẽ ra cái gì khác nữa thì bạn dùng cách của anh David. Miếng gỗ 10m2, mình cắt sản phầm A hết 3m2, phần còn lại mình để đó chưa làm gì vẫn là còn 7m2 gỗ.
Ví dụ như vậy để bạn dễ hình dung.
Trong trường hợp như vậy vì với mỗi cấu kiện thì phải tạo ra một định mức, các cấu kiện này cũng không giống nhau nên sẽ có rất nhiều định mức được tạo ra (khoảng 5.500 định mức - BOM trong một tháng) thì có ảnh hưởng đế việc tấc độ của phần mềm?. Cùng với đó là việc nhập liệu rất lớn có cách để nhập liệu trực tiếp từ bảng dữ liệu (như excel) vào erponline được không?
Tốc độ mình nghĩ không ảnh hưởng gì nhiều, trường hợp sau này bạn thấy chậm có thể mua thêm băng thông hoặc không gian lưu trữ để bổ sung.
Phần nhập liệu từ excel cũng có cách. Bạn export từ phần mềm lấy form rồi nhập thông tin và import lại. Tuy nhiên mình nghĩ cách này không nhanh hơn cách nhập trực tiếp là bao.Khi bạn sử dụng phần mềm thành thạo thì việc nhập liệu cũng không đáng ngại như bạn tưởng. Mặt khách cũng cón phụ thuộc vào việc quy hoạch dữ liệu khi triển khai hệ thống. Có nhiều cách để giải quyết ví như các sản phẩm gần giống nhau có thể nhân bản BOM và chỉnh sửa 1 chút…
Câu hỏi 2: Việc cài đặt erponline từ dịch vụ do bên bạn cung cấp thì có rào cản nào cho việc lựa chọn phiên bản Odoo10 và Odoo11 (Mình chọn luôn Odoo11 thi có vấn đề phát sinh nào không?)
Hiện tại Odoo 10 đã có rất nhiều các tính năng bên mình bổ sung. Một loạt các module bản địa hóa như phần nhân sự, kế toán, tiền tệ… Vì thời gian này bên mình cũng khá nhiều dự án nên chưa nâng cấp các module này lên Odoo 11 được. Vậy nên hiện tại Odoo 11 chưa đầy đủ chức năng như Odoo 10
Tuy nhiên Odoo 11 cải thiện tốc độ rất đáng kể so với Odoo 10. Và trong thời gian tới cũng sẽ được bổ sung tính năng như Odoo 10. Vậu nên bạn cứ cân nhắc lựa chọn.
Thực ra, mình hiểu được giá trị mà sử dụng ErpOline cho doanh nghiệp siêu nhỏ như của mình mang lại. Mình đã làm việc với Liên từ giữa năm 2016 và có một số động thái để triển khai đào tạo nhưng do cán bộ vị trí này chuyển công tác nên bị gián đoạn. Công việc cuốn năm tương bên mình tương đối bận nhưng mình mong muốn nhận được sự giúp đỡ của các bạn để sau tết al lịch bên mình tiếp tục triển khai.
Mình vẫn nhớ bạn mà (^_^). Trong quá trình sử dụng bạn có thể sử dụng mục Hỏi Đáp này để tì hiểu thêm. So với phiên bản trước bạn sử dụng thì phiên bản mới cũng thay đổi kha khá. Bạn cứ tìm hiểu nhé. Với các công ty nhỏ như bạn thì có thể sử dụng 1 khóa Tập huấn tính năng tầm 24h mình nghĩ sẽ ok và sau đó việc bạn tự triển khai hoàn toàn khả thi.
Chúc bạn thành công!
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Best Answer

Cám ơn vì đã nhận được sự giúp đỡ ngay lập tức từ NguyenLien và David Tran. Có một số vấn đề mình chưa hiểu.

Câu hỏi 1: Mình đã thử cách của NguyenLien thì OK, nhưng theo David Trần thì có gì phát sinh "thứ không muốn" và tôi cũng chưa hiểu cách mà David Trần thực hiện (xin bạn vui lòng giải thích thêm).
Trong trường hợp như vậy vì với mỗi cấu kiện thì phải tạo ra một định mức, các cấu kiện này cũng không giống nhau nên sẽ có rất nhiều định mức được tạo ra (khoảng 5.500 định mức - BOM trong một tháng) thì có ảnh hưởng đế việc tấc độ của phần mềm?. Cùng với đó là việc nhập liệu rất lớn có cách để nhập liệu trực tiếp từ bảng dữ liệu (như excel) vào erponline được không?

Câu hỏi 2: Việc cài đặt erponline từ dịch vụ do bên bạn cung cấp thì có rào cản nào cho việc lựa chọn phiên bản Odoo10 và Odoo11 (Mình chọn luôn Odoo11 thi có vấn đề phát sinh nào không?)

Thực ra, mình hiểu được giá trị mà sử dụng ErpOline cho doanh nghiệp siêu nhỏ như của mình mang lại. Mình đã làm việc với Liên từ giữa năm 2016 và có một số động thái để triển khai đào tạo nhưng do cán bộ vị trí này chuyển công tác nên bị gián đoạn. Công việc cuốn năm tương bên mình tương đối bận nhưng mình mong muốn nhận được sự giúp đỡ của các bạn để sau tết al lịch bên mình tiếp tục triển khai.

Thanks.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
Chào admin.
Câu hỏi 1: Mỗi tấm gỗ tôi cắt ra được nhiều cấu kiện -> việc này phải thiết lập BOM thế nào? Vì tôi thấy việc định nghĩa BOM của chương trình là để tạo ra 1 sản phẩm từ nhiều vật liệu, còn đây là 1 vật liệu tạo được nhiều sản phẩm.
Làm theo cách của bạn Liên cũng được nhưng không linh hoạt vì bạn sẽ tạo ra những thứ không mong muốn. Thay vì thế, hãy tạo nhiều BoM cho từng sản phẩm.
Ví dụ, bạn có vật liệu X có thể tạo ra Sản phẩm Y và cũng có thể tạo ra sản phẩm Z thì bạn có thể định nghĩa 2 BoM:
- BoM Sản phẩm Y được cấu thành từ n*Vật liệu X (n là số bất kỳ theo định mức của bạn)
- BoM Sản phẩm Z được cấu thành từ m*Vật liệu X (m là số bất kỳ theo định mức của bạn)
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.