Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

1

Tạo quy tắc tính lương theo ngày công

Cho em hỏi 1 vấn đề như :
1 nhân viên có lương là 7tr/tháng/24 ngày công
vậy hệ thống Odoo ERP có hiểu 1 ngày hoặc 1 giờ công là bao nhiêu không nhỉ.
Em có thử nhập ngày công sau đó tính phiếu lương nhưng mà lương lúc nào cũng là 7tr dù là công đủ ngày hay thiếu ngày.
Vấn đề này chắc là phải customize lại module nhân sự mới có thể giải quyết được hay em có thể giải quyết theo cách nào khác không?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
4 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer

Dear bạn Nam,

Hệ thống xây dựng cấu trúc lương của ERPOnline / Odoo là vô cũng linh hoạt, vì thế trong những trường hợp như thế này bạn không nhất thiết phải viết thêm phân hệ tùy biến cho phần nhân sự mà bạn có thể giải quyết được ngay với tính năng mặc định của phần mềm. Link tham khảo bên dưới là tài liệu hướng dẫn cách Xây dựng cấu trúc lương theo ngày công.

Thân ái!

Cấu trúc lương và Kiểu Cấu trúc lương

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Thks Anh Leo,
Theo link hướng dẫn của anh em đã làm được.

0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer
Nam wrote:
Em có thêm 1 vấn đề nữa đó là theo cách tính lương theo cấu trúc lương mà link trên hướng dẫn khi em tạo bảng lương thì bị báo lỗi như trong hình em đính kém.
Em không biết là lỗi này là thế nào nhỉ? Có khắc phục đc không anh.

Bản chất của vấn đề này là trong quy tắc tính lương bạn có sử dụng các Dữ liệu nhập ngoài (Inputs), khi bạn tạo phiếu lương hàng loạt thông qua menu Nhân sự > Tính lương > Bảng lương, hệ thống không tìm thấy các Inputs cần thiết. Để khắc phục vấn đề này, bạn truy cập vào các quy tắc lương mà có sử dụng các Inputs (trong trường hợp này là các quy tắc lương sau: Lương, Giảm trừ người phụ thuộc) và khai báo sẵn các Inputs cho nó bằng cách, trên form Quy tắc lương, bạn chuyển sang tab Inputs và thêm các Inputs tương ứng. Ví dụ: đối với quy tắc lương có tên Lương, bạn thêm các Inputs sau:
  • Miêu tả: Ngày công trong tháng
  • Mã: NCTT

• Miêu tả: Ngày công thực tế
  • Mã: Số ngày công
Riêng đối với quy tắc lương có tên Lương bạn sửa code python thành
if inputs.NCTT.amount > 0:
    result = contract.wage / inputs.NCTT.amount * inputs.SNC.amount
else:
    result = 0

Lúc này bạn có thể tạo một Bảng lương mà không còn gặp thông báo như đính kèm nữa. Tuy nhiên, sau khi tạo thực hiện tạo phiếu lương hàng loạt từ Bảng lương, bạn cần vào từng phiếu lương để nhập giá trị cho các Inputs vì hệ thống tự động tạo ra nhưng với giá trị = 0 (chỗ này hơi bất tiện một chút vì bạn tận dụng các Inputs để nhập các thông tin thường xuyên như Số ngày công, Số người phụ thuộc,…).
Nam wrote:
Anh Cho em hỏi, nếu em nhập số giờ làm việc trong bảng chấm công thì em có thể lấy được số giờ này ra làm dữ liệu để sử dụng trong code của python để tính toán lương được không anh.
Hiện tại chức năng tính lương của phần mềm chưa liên kết với Chấm công. Bạn có thể khắc phục bằng cách sử dụng Inputs trong Phiếu lương.

Thân ái!
1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Xuất sắc thật, đúng là cái mình đang tắc.
Thanks!

0
Ảnh đại diện
Trần Hoàng Nam
Best Answer

Hi Anh Leo,
Anh Cho em hỏi, nếu em nhập số giờ làm việc trong bảng chấm công thì em có thể lấy được số giờ này ra làm dữ liệu để sử dụng trong code của python để tính toán lương được không anh.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Hoàng Nam
Best Answer

Em có thêm 1 vấn đề nữa đó là theo cách tính lương theo cấu trúc lương mà link trên hướng dẫn khi em tạo bảng lương thì bị báo lỗi như trong hình em đính kém.
Em không biết là lỗi này là thế nào nhỉ? Có khắc phục đc không anh.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.