Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

1

[Odoo 8] Muốn cho nhiều người cùng làm 1 task thì phải làm sao?

Ảnh đại diện
võ thị yến

Cho em hỏi trong module project management của Odoo 8, muốn cho nhiều nhân viên cùng làm 1 task thì phải làm sao ạ
Hiện tại em thấy trong mỗi task chỉ được gán cho 1 nhân viên hoặc 1 user thôi
Ví dụ : Trong một task có một nhân viên thực hiện, nhưng vì công việc nhiều quá nên nhân viên đó làm không kịp dẫn đến công việc bị trì trệ không đúng tiến độ, Vậy người quản lý muốn cho thêm người vào làm chung công việc đó để công việc đó được hoàn thành đúng tiến độ thì phải làm sao ạ
Rất mong sự giúp đỡ của mọi ngươi. Em cảm ơn ạ

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
6 Trả lời
1
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer
võ thị yến viết:
a cho e hỏi e muốn tách dự án lớn thành các dự án con thì phải làm như thế nào ạ?

Ví dụ, để xây dựng sân bay Long Thành, bạn cần có sự phối kết hợp của rất nhiều nguồn lực trong và ngoài. Và để đảm bảo cho việc quản lý hiệu quả, bạn có thể tách các hạng mục phức tạp của dự án thành các dự án con. Ví dụ: Dự án giải tỏa và chuẩn bị mặt bằng, dự án xây dựng hạ tầng, dự án xây dựng mạng lưới thông tin và kiểm soát không lưu, v.v. Việc tách thế nào nó nằm ở kinh nghiệm, năng lực và kỹ năng của người chủ nhiệm dự án.

Sau khi tách xong, áp nó vào phần mềm để quản lý thì đơn giản thôi. Tạo Dự án Sân bay Long Thành (để làm dự án cha). Tạo các dự án khác và thiết lập trường ParentDự án Sân bay Long Thành để các dự án này trở thành dự án con của Dự án Sân bay Long Thành. Trong trường hợp các dự án con này cũng khá phức tạp, có thể tách nhỏ tiếp với cách làm tương tự.

Với mỗi dự án (không kể cha/con), bạn đều có thể thiết lập thành viên dự án (project members), thiết lập chế độ quản lý như: có quản lý các phát sinh (issues) hay không, có quản lý timesheet cho project members không, có xuất hóa đơn dựa trên task và timesheet hay không, có cho phép đối tác truy cập thông tin không hay chỉ project member mới được truy xuất, v.v..

Với các dự án thực hiện cho khách hàng, bạn có thể kích hoạt chức năng quản lý hợp đồng dịch vụ để có thể quản lý hiệu quả hơn cả về mặt công việc cũng như chi phí liên quan đến dự án cụ thể này.

võ thị yến viết:
Và nếu e muốn thêm một trường Assigned to (2) như a nói thì e phải làm như thế nào ạ, a có thể chỉ giúp e được không?

Cái này không khó, không đòi hỏi quá nhiều hiểu biết kỹ thuật nhưng nó cũng khá dài để hướng dẫn cụ thể. Bạn có thể mở một câu hỏi/topic mới, mình sẽ giải đáp ở đó thì sẽ tiện theo dõi và sau này dễ tham khảo lại hơn. Bạn có thể đặt tiêu để cho topic mới đại loại như: Thêm trường Giao việc vào form Nhiệm vụ / Task.

võ thị yến viết:
Hoặc là e muốn đổi trường Assigned to cơ sở thành kiểu many2many vậy e phải viết một module bổ sung bằng code python như thế nào ạ

Bạn biết lập trình với ngôn ngữ Python chưa? Nếu rồi thì có thể mở topic mới cho việc này (ở mục Developers). Nếu chưa thì cần học lập trình bằng Python trước đã :)

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
võ thị yến
Best Answer

Dạ e cảm ơn nhiều ạ

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
võ thị yến
Best Answer

Dạ em cảm ơn anh nhiều ạ!

a cho e hỏi e muốn tách dự án lớn thành các dự án con thì phải làm như thế nào ạ?

Và nếu e muốn thêm một trường Assigned to (2) như a nói thì e phải làm như thế nào ạ, a có thể chỉ giúp e được không?

Hoặc là e muốn đổi trường Assigned to cơ sở thành kiểu many2many vậy e phải viết một module bổ sung bằng code python như thế nào ạ

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Mặc định thì Odoo chỉ có một trường để giao cho một người. Nếu bạn muốn giao cho nhiều người thì cần phải thực hiện việc tùy biến. Cách tùy biến thì có thể thêm trường trên form (thực hiện ở phần settings) hoặc viết một module mới để bổ sung tính năng theo nhu cầu của bạn. Việc thêm một trường (vd: Assigned to (2) chẳng hạn) thì tương đối đơn giản nhưng có vẻ không triệt để bằng việc đổi trường Assigned to hiện tại thành kiểu many2many. Tuy nhiên, trường Assigned to hiện tại là trường cơ sở, không thể đổi ngay trong phần mềm được mà phải thông qua mã Python (bằng cách viết một module bổ sung).

Tuy nhiên, mình vẫn khuyên bạn sử dụng chức năng Delegate (Ủy thác) để "bóc" một task ra thành nhiều task nhỏ hơn và giao cụ thể các task nhỏ hơn cho từng người. Chứ bạn giao một task đơn lẻ cho nhiều người thì đến sau này bạn tính toán sẽ rất khó. Ví dụ, tập hợp chi phí dự án (trong đó có chi phí nhân công) sẽ không thể tính được nếu một task được giao cho nhiều người. Còn rất nhiều trường hợp khác sẽ bị vướng khi bạn đi theo cách quản lý như vậy.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
võ thị yến
Best Answer

Dạ em hiểu nhưng ý em là đối với các task nhỏ, nếu một người được giao nhiều task nhỏ nên công việc bị phân chia theo nhiều khoảng thời gian khác nhau, ở vai trò là người quản lý em muốn bổ sung người vào để làm cho nhanh hơn thì có cách nào quản lý hay thêm nhân lực vào không ạ

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Nếu bạn muốn giao cho nhiều người thì việc quản lý sẽ không hiệu quả. Nếu có vấn đề gì thì không biết quy trách nhiệm cho ai. Và có thưởng thì cũng không biết chia thưởng thế nào.
Do đó, nếu một Task lớn thì nên tách nhỏ nó ra. Task lớn hơn nữa thì tách thành dự án con. Ví dụ, ông A được giao một task là Trang bị hệ thống điện. Đây là một nhiệm vụ lớn nên có thể tách nó ra thành các nhiệm vụ nhỏ, vd: thiết kế, mua sắm, lắp đặt, kiểm thử. Mỗi nhiệm vụ con có thể giao cho người khác thông qua chức năng ủy thác. Khi tất cả các nhiệm vụ con hoàn thành thì nhiệm vụ cha của ông A cũng tự động hoàn thành. Người quản trị dự án chỉ cần quan tâm đến ông A chứ ko cần quan tâm đến các nhiệm vụ con được ông A ủy thác. Đây mới là cách quản lý hiệu quả. Và đương nhiên phần mềm được thiết kế với thực nghiệm hiệu quả nhất.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.