Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

1

Liên kết giữa chi phí lương và kế toán

Cho em hỏi về quy trình thanh toán và quản lý tiền lương.
Về chi phí lương bổng nếu khi em thanh toán tiền lương hàng tháng thì bên kế toán có báo cáo nào về chi phí tiền lương hàng tháng không nhỉ.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
5 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Hoàn toàn được, chỉ có điều là cách thiết lập hơi nhiêu khê. Bạn có thể làm theo hướng dẫn thiết lập Quy tắc lương là OK.

Khi module to_l10n_vn_hr_payrollto_l10n_vn_hr_payroll_account hoàn thành, mọi thứ sẽ dễ dàng hơn. Đây là 2 module mà bên mình đã triển khai tùy biến cho nhiều khách hàng. Tuy nhiên, để 2 module này trở nên tổng quát cho mọi loại hình doanh nghiệp thì còn cần phải điều chỉnh thêm. Ấy là lý do 2~3 tuần nữa chúng mới có mặt trên ERPOnline.

Ngoài ra, bên mình đang phát triển thêm module quản lý bảo hiểm nữa (để quản lý bảo hiểm xã hội, bảo hiêm Y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động được dễ dàng hơn cách làm bây giờ). Dự kiến module quản lý bảo hiểm sẽ ra mắt trong vòng 1~2 tuần sau khi phát hành 2 module nói trên (hoặc có thể sẽ cùng thời điểm).

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Hi Nam,

Phần tính lương của bên Nhân sự tích hợp hoàn toàn với kế toán và có thể cấu hình tự động định khoản (các bạn kế toán sẽ rất thích chỗ này).

Để tích hợp với kế toán, bạn cần phải cài thêm module có tên Kế toán lương (tên kỹ thuật là hr_payroll_account). Khoảng 2~3 tuần nữa sẽ có thêm module to_l10n_vn_hr_payrollto_l10n_vn_hr_payroll_account để giúp cho việc tạo cấu trúc lương dễ dàng hơn. Lúc đó bạn có thể cài thêm các module này.

Để phần tính lương có thể tích hợp với phần kế toán, bạn cần cấu hình quy tắc lương bằng cách vào menu Nhân sự > Tính lương > Quy tắc lương và tạo các quy tắc lương phù hợp với nhu cầu của cty bạn (ví dụ: lương cơ bản, phụ cấp độc hại, lương kinh doanh, v.v.). Mỗi quy tắc lương cần được định khoản vào một tài khoản phù hợp theo quy định của chế độ kế toán hiện hành cũng như nhu cầu định khoản đặc thù của cty bạn.

Về phần báo cáo, sau khi định khoản vào hệ thống tài khoản kế toán tài chính (có thể định khoản vào cả hệ thống kế toán quản trị), các chuyên viên kế toán/tài chính của cty bạn sẽ có cài nhìn toàn cảnh về lương như bất kỳ các khoản mục kế toán nào khác bằng các báo cáo kế toán chuyên ngành từ các list view tương ứng hay từ menu Báo cáo.

Muốn khi tạo phiếu lương cho nhân viên, kế toán sẽ nhận được thông báo thì có thể sử dụng các Hành động tự động (Automated Action) trong menu Thiết lập > Kỹ thuật > Automation > Automated Action.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Leo Tran
Best Answer
Nam wrote:

A cho em hỏi, Với module nhận sự mặc định hiện tại của odoo thì chắc là việc có 1 cấu trúc lương phù hợp với quy chuẩn của VN mình chắc là không được phải ko anh.
ví dụ về thuế Thu nhập cá nhân được tính theo thang lương thu nhập mà có phần trăm khấu trừ khác nhau.
Nên e nghĩ là chắc phải có chỉnh sửa mới làm được việc này.

Bạn tham khảo thêm tài liệu bên dưới về cách viết Mã Python thiết lập cấu trúc lương để tính ra thuế thu nhập cá nhân nhé.

Thân ái!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Các module mới về nhân sự & tiền lương đã được bổ sung!

2 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Theo cập nhập module mới thì em không cần phải tạo quy tắc lương bằng mã python chứ liên quan tới việc nhập ngày công thực tế thì em vẫn phải nhập vào bằng inputs phải ko anh

Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Theo bản cập nhật mới thì những quy tắc như Tổng thu nhập, BHXH, BHYT, BHTN, Thuế thu nhập cá nhân thì bạn không phải can thiệp gì. Nhưng đối với quy tắc Lương bạn phải chỉnh sửa lại để thành công thức : Lương / Ngày công trong tháng * Ngày công thực tế. Ngoài ra bạn vẫn phải viết thêm quy tắc lương cho Ngày công trong tháng và Ngày công thực tế (như bạn đã được hướng dẫn trước đó).

0
Ảnh đại diện
Trần Hoàng Nam
Best Answer

A cho em hỏi, Với module nhận sự mặc định hiện tại của odoo thì chắc là việc có 1 cấu trúc lương phù hợp với quy chuẩn của VN mình chắc là không được phải ko anh.
ví dụ về thuế Thu nhập cá nhân được tính theo thang lương thu nhập mà có phần trăm khấu trừ khác nhau.
Nên e nghĩ là chắc phải có chỉnh sửa mới làm được việc này.

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.