Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Đơn giá lẻ quy đổi thành tiền sai so với hóa đơn

Ảnh đại diện
Nguyễn Ra Băng

Hi ad,

Trên phần mềm ERP Online không cho sửa thành tiền (Mặc định bằng số lượng x đơn giá) khi tạo đơn hàng. Đối với những đơn hàng có đơn giá lẻ, khi đó đơn giá x số lượng sẽ bé hơn hoặc lớn hơn thành tiền đúng.

Ví dụ: 170tr (thành tiền trước thuế) + 17tr (10% VAT) = 187tr (thành tiền sau thuế). Số lượng ví dụ: 2112.
=> Đơn giá trước thuế: 170tr/2112=80492.42
Nhưng khi nhập lên phần mềm: 2112 x 80492.42 = 169.999.991 < 170.000.000
Khi đó công nợ và giá trị hàng sẽ không đúng.

Không biết ERP Online xử lý trường hợp này như thế nào ạ.

Em cảm ơn a/c!

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
4 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Nguyễn Ra Băng
Best Answer

Em gửi file anh xem giúp em nhé.

erp-ol

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Hoàng Thị Hảo
Best Answer
Nguyễn Ra Băng viết:

Hi ad,

Trên phần mềm ERP Online không cho sửa thành tiền (Mặc định bằng số lượng x đơn giá) khi tạo đơn hàng. Đối với những đơn hàng có đơn giá lẻ, khi đó đơn giá x số lượng sẽ bé hơn hoặc lớn hơn thành tiền đúng.

Ví dụ: 170tr (thành tiền trước thuế) + 17tr (10% VAT) = 187tr (thành tiền sau thuế). Số lượng ví dụ: 2112.
=> Đơn giá trước thuế: 170tr/2112=80492.42
Nhưng khi nhập lên phần mềm: 2112 x 80492.42 = 169.999.991 < 170.000.000
Khi đó công nợ và giá trị hàng sẽ không đúng.

Không biết ERP Online xử lý trường hợp này như thế nào ạ.

Em cảm ơn a/c!

Chào bạn,

Vấn đề đó là do quy đổi số thập phân thui bạn. Bạn vào menu thiết lập ->kích chuột vào dòng chữ màu xanh để kích hoạt chế độ phát triển lên như (hình 1)

Trong menu thiết lập đó -> tìm đến cấu trúc cơ sở dữ liệu (Hình 2) -> Sau đó sửa độ chính xác thập phân cho product price

Như vậy bạn có thể nhập đơn giá lẻ cho sản phẩm được rồi. Kết quả như (Hình 3)

hinh-1

hinh-2

hinh-3

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

@hảo Ý bạn ý là Phần mềm nó xử lý thế nào với các số lẻ toác đó. Kiểu như 3 cái 100đ, chia ngược lại thì đơn giá là số vô tỷ. Điều đó dẫn đến công nợ bị sai, đơn giá nhập kho cũng sai.

Thực tế, phần mềm né tránh không xử lý các trường hợp số vô tỷ bằng cách không sử dụng cái số mà bạn chia ngược lại nên không ảnh hưởng gì về công nợ với nhà cung cấp và giá nhập kho. Mình làm thử cho bạn thấy:

Về mặt kế toán: có hai bút toán được tạo để ghi nhận công nợ (Selection_064.png) và giá trị nhập kho hàng hoá (Selection_064.png)

Về mặt giá vốn hàng hoá lưu ở stock quant là lưu cho nguyên cả một stock move (Selection_065.png)

Có thể bạn sẽ hỏi tiếp "nếu bạn tách nhỏ thành nhiều lô thì sao". Trong trường hợp này, mỗi lần xử lý, Odoo sẽ tự động tạo một bút toán điều chỉnh để "cân"

Selection

Selection

Selection

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
0
Ảnh đại diện
Trần Ngọc Tuấn
Best Answer

Mình chưa hiểu tình huống của bạn lắm. Bạn có thể chụp mà hình mình coi thử?

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.