Hỏi Đáp

Welcome!

This community is for professionals and enthusiasts of our products and services.
Share and discuss the best content and new marketing ideas, build your professional profile and become a better marketer together.

0

Cách nhập sản phẩm (dùng biến thể hoặc không biến thể)

Ảnh đại diện
Trần Trọng Tin

Hi admin,
Tín có nhà cung cấp ván, mỗi loại ván được cấu thành bởi các thuộc tính như sau
LÕI VÁN : MDF, MFC, PLYWOOD.
VÂN GỖ: 347, 640… Gần 500 mã
BỀ MẶT HOÀN THIỆN: PL,WN, T, G, FL…
ĐỘ DÀY ván: 5,17,18…
BỀ MẶT phủ: 1 mặt, 2 mặt
Mình đã thử dùng BIẾN THỂ nhưng đến mục nhập báo giá nhà cung cấp thì ODOO chỉ cho chọn 1 loại sản phẩm chính.
Nhưng nếu dùng từng sản phẩm riêng biệt thì số lượng lên tới 25000 sản phẩm. Như vậy hệ thống có quá tải hay không?
Mình đính kèm file báo giá nhà cung cấp, nhờ anh tư vấn
Mình đính kèm file không được do hệ thống không hỗ trợ định dạng file excel nên anh vui lòng xem link đính kèm
https://drive.google.com/open?id=0BxafYAmyIRgxeWtESUJKUG96SFk

Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
1 Trả lời
0
Ảnh đại diện
Coffee One
Best Answer

Trước đây, khi bên em triển khai biến thể cho Odoo 8 của công ty, các bác ERPOnline có quy tắc "3 attributes". Ý là một product template không nên quá 3 attributes để đảm bảo cân đối được lợi ích và sự phức tạp khi sử dụng biến thể.

Các thứ bác đưa ra có vẻ không phù hợp để làm attribute cho sản phẩm. Nhiều thứ có vẻ là Thông số của sản phẩm chứ không phải thứ để tạo ra biến thể do chưa chắc đã là đặc tính chung.

Có lẽ, với 500 loại vân gỗ kia thì bác sẽ phải tạo 500 product templates.
Ngoài ra, độ dày khác nhau có thể sẽ cần các product template khác nhau chứ không nên xài biến thể. Vì có thể một loại vân gỗ nào đó chỉ có 1 hay 2 loại độ dày, vân khác lại có độ dày khác. Đó là các thuộc tính có thể không dùng chung.
Với lõi ván, nếu sản phẩm nào cũng có thuộc tính lõi ván thì bác có thể dùng biến thể.

Như vậy, cơ sở dữ liệu product template của bác có thể như sau:
1. Ván gỗ vân A dày x
2. Ván gỗ vân B dày y
3. Ván gỗ vân C dày y
4. v.v.

Sau đó, với vài nghìn template này, bác có thể kích hoạt biến thể cho 3 thuộc tính sau: LÕI VÁN, BỀ MẶT phủ, Bề mặt hoàn thiện.

Xem qua cái file của bác thì khác phức tạp đấy. Bác nên làm thử và trường hợp và test với các tình huống mua, bán, hoá đơn, nhập xuất kho, sản xuất. Nếu OK thì triển khai tiếp theo hướng đó.

1 Bình luận
Ảnh đại diện
Huỷ bỏ
Ảnh đại diện
ViindooBot
-

Cám ơn bạn đã góp ý. Mình nghĩ cách nào hệ thống cũng tạo ra các tổ hợp hơn 25000 loại sản phẩm nên mình nghĩ không dùng Biến thể cho loại sản phẩm mua ngoài mà chỉ dùng Biến thể cho loại sản phẩm mình tự sản xuất.
Còn một điều mình thắc mắc là bảng giá nhà cung cấp, mỗi lần tạo chỉ nhập giá cho một loại sản phẩm. Nếu mình import sẽ tạo ra hơn 25000 mục.
Đó mới chỉ có một nhà cung cấp. trong khi còn hơn 100 nhà cung cấp khác. Như vậy có dẫn đến quá tải cho hệ thống ERP không? Nhờ các bạn tư vấn giúp,
Cảm ơn rất nhiều

Trả lời của Bạn

Vui lòng đảm bảo câu trả lời của bạn có liên quan và giải đáp đúng nội dung câu hỏi. Nếu muốn bình luận về câu hỏi hoặc câu trả lời, hãy sử dụng công cụ Bình luận. Lưu ý, bạn có thể thay đổi nội dung trả lời thay vì trả lời lại 02 lần cho cùng một câu hỏi. Đồng thời bạn có thể nhấn nút để bầu chọn câu hỏi / câu trả lời tốt nhất.